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Michango, Seminari ndogo 
ya Kilutheri Morogoro

Mkuu wa KKKT, Mhe. Askofu Dkt. Fredrick O. Shoo akiwa kwenye picha ya pamoja na 
baadhi ya wanakamati wa shule ndogo ya kilutheri ya morogoro na wafanyakazi wa 
ofisi kuu ya KKKT mara baada ya kumaliza ibada iliyoambatana na uzinduzi katika 
usharika wa Moshi mjini.

Katika kuhakikisha 
shule ya seminari 
ya kilutheri iliyopo 

Morogoro inaendelea 
kujenga vijana wazuri 
ambao watakuwa msaada 
katika Taifa la Tanzania, 
muunganiko wa watu 
mbalimbali waliowahi 
kusoma shule hiyo ya 
seminari wamejitokeza 
na kuweka wazi nia 
ya wao kuichangia 
shule hiyo na kuomba 
wengine kufanya hivyo 
ili kuiwezesha shule hiyo 
kuendelea kutoa elimu 
bora kwa vijana nchini. 

Mkuu wa Kanisa la 
KKKT, Mhe. Askofu Dkt. 
Fredrick Shoo alihudhuria 
na kuzindua zoezi la 
uchangiaji wa shule ya 
seminari ya kilutheri ya 
Morogoro, ambapo kila 
mkristo ameombwa 

kuchangia shilingi 1000, 
michango itakayosaidia 
kurekebisha majengo 
na miundo mbinu ya 
seminari hiyo ya kilutheri 
pamoja na kutatua 
changamoto mbalimbali 
zilizopo kwenye kituo 
hicho cha umoja.

Akizungumza katika 
ibada iliyofanyika 
Usharika wa Moshi 
mjini iliyoongozwa na 
Mchungaji Jane Manase 
na mahubiri yaliyotolewa 
na Mchungaji Leons 
Shirima, Askofu Dkt. Shoo 
amesema kuwa shule 
hiyo imetengeneza vijana 
wazuri ambao wamekuwa 
msaada katika jamii 
z i n a z o w a z u n g u k a 
kutokana na misingi 
mizuri waliojengewa 
katika shule hiyo 
ambalo ni jambo 

la kumshukuru Mungu.
Aidha Dkt. Shoo amewaomba 

wakristo na watu wote kuchangia 
kwa moyo shule hiyo kwani ni shule 
yao na imekuwepo kwa muda mrefu 
hivyo kwa kuichangia kutasidia katika 
ukarabati na kuifanya shule hiyo 
kuendelea kutengeneza vijana wazuri 
watakaokuwa na mchango mkubwa 
katika jamii zinazowazunguka. 

Akiwatambulisha wanakamati 
wakati wa Ibada Katibu Mkuu wa 
KKKT, Bw. Brighton Killewa amesema 
kuwa kamati hiyo itashughulika na 
michango yote ambayo itaingia benki 
na kutengeneza kanzi data (Database). 

Baada ya kukaribishwa ili 
kuzungumza kwa niaba ya kamati 
ya waliowahi kusoma katika shule 
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro 
Dkt. Anna Mgwira, ambaye pia ni 
mmoja wa wanafunzi walisoma 
katika shule hiyo ya seminari, 
amesema kuwa ni vema shule hiyo 
ikachangiwa ili kuiwezesha kufanya 
vizuri hasa katika kutoa elimu na 
kuwajengea vijana nidhamu na umoja. 

Mkuu wa Mkoa huyo Dkt. Anna 
amesema shule hiyo imetoa watu wengi 
na miongoni mwao ni watu wenye 
nyadhifa kubwa wanaofanya kazi 

Baadhi ya wanakamati ambao pia waliwahi kusoma Shule ya Seminari 
ndogo ya Kilutheri Morogoro wakifuatilia Ibada ya Uzinduzi wa 
kuichangia shule hiyo.

Inaendelea Uk. 6
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Amani na Upendo ndio jambo tunalojivunia 
watanzania Duniani kote. Amani hii ndio inayotufanya 
watanzania wa Itikadi mbalimbali na Kabila zaidi 
ya 120 kuishi pamoja bila ya kuwa na vurugu.

Amani iliyopo Tanzania ni msingi wetu uliowekwa 
na Mungu, hivyo kutunza na kuiendeleza ni 
jukumu letu ili tuweze kuwa na maendeleo 
kuanzia ngazi ya mtu binafsi na Taifa kwa ujumla.

Amani inapaswa kuendelea kutunzwa wakati wote ili 
kuhakikisha kuwa haipotei katika mazingira yoyote yale.

 
Amani na upendo bila kujali tofauti za kidini, 

kikabila, rangi, elimu, uchumi n.k ndio itakayozidi 
kutuvusha na kuendelea kuwa na mafanikio yaletayo 
maendeleo chanya katika jamii ya watanzania.

Kupoteza Amani ya nchi ni sawa na kupoteza kitu chenye 
thamani kubwa na ipo gharama kubwa itayowagharimu watu 
kuitafuta na kuijenga tena Amani ambayo kuibomoa huwa 
ni rahisi lakini kujenga huhitaji muda na uvumilivu mkubwa.

Inapaswa kuendelea kujifunza kwa wenzetu 
ambao mwanzoni walikuwa na Amani lakini hivi sasa 
maisha yao hayana matumaini ya baadae mara baada 
ya kukosa tumaini katika kuiona siku inayofuata.

Yapo mataifa ambayo kwa sasa wapo kwenye migogoro 
mikubwa kwasababu ya kupoteza Amani kitu ambacho 
kimewagharimu wao na vizazi vyao kwa muda miaka mingi.

Kulijenga taifa lenye mshikamano, upendo na Amani 
si kitu rahisi, yapo mataifa kwa sasa yanahangaika 
kurejesha Amani katika nchi zao lakini bado kazi hiyo 
haijawa rahisi na imechukua muda mrefu kupata suluhu. 

Hatuna budi kama wakristo na watanzania wote kwa 
ujumla kumshukuru Mungu juu ya Amani tuliyonayo 
na zaidi kuendelea kuomba ili Amani yetu idumu Daima.
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Maandalizi ya awali ya 
kitabu cha Nyumba 
kwa Nyumba 

ambacho huandaliwa 
chini ya Idara Misioni na 
Uinjilisti inayoongozwa 
na Naibu Katibu Mkuu 
KKKT, Mch. Lazaro Rohho 
yamekamilika na hivyo 
kusubiri hatua ya mwisho 
iliyobaki ili kitabu hicho 
kiweze kusambazwa kwenye 
Dayosisi zote za KKKT. 

Katika maandalizi ya kitabu 
hicho, kamati yenye wajumbe 
7 hukutana kila mwaka 
katika zoezi la kuandaa 
kitabu hicho ambapo huwa 
msaada kwa wakristo nchini 
kuweza kujifunza kwa 
undani masomo mbalimbali 
yaliyopo katika Biblia 
ambayo ndiyo mwongozo 
wa wakristo wote Duniani.

Kamati ya nyumba kwa 
nyumba hufanya maandalizi 
ya kitabu hicho kwa muda 

wa takribani wiki moja. 
Wanakamati hupata muda 
mzuri wa kuchambua mada 
mbalimbali walizozitoa kwa 
baadhi ya watu wenye ujuzi 
wa aina tofauti tofauti kama 
vile masuala ya kiimani, 
uchumi, malezi, vijana na 
nyingine nyingi kabla ya 
kuingiza katika kitabu hicho.

“Kitabu cha nyumba 
kwa nyumba kimejaa 
mafundisho mazuri 
yaliyojikita katika Nyanja 
mbalimbali za kimaisha 
kama vile imani, uchumi, 
mafundisho kwa vijana na 
mengine mengi mazuri 
ikiwa na lengo la kuwajenga 
wakristo kiroho na kimwili.”

Naibu Katibu Mkuu Misioni 
na Uinjilisti Mch. Rohho 
amesema kuwa katika 
maandalizi ya kitabu hicho 
huzingatia mada tofauti 
tofauti na hasa baadhi ya 
mada zile zinazowasumbua 

watu katika maisha yao 
ya kawaida kisha wao 
huzifafanua na kuzielezea 
ili kuwaongezea watu 
uelewa wa mambo ambayo 
kwao huwa ni changamoto. 

Kitabu hicho cha nyumba 
kwa nyumba huwa kinatoa 
nafasi ya watu kujadili mada ya 
siku na watu wanapata muda 
mzuri kuweza kubadilishana 
mawazo wakati wanapofanya 
ibada za nyumba kwa 
nyumba na pale changamoto 
zinapotokea kwenye mada 
fulani basi kitabu huelekeza 
wanajumuiya kumwona 
Mchungaji wao ili awasaidie 
katika mada hiyo ama 
kufanya mawasiliano ya 
moja kwa moja na Idara ya 
Misioni na Uinjilisti ya KKKT. 

Kitabu cha nyumba kwa 
nyumba hutoka kila mwaka, 
na zaidi ya nakala 50,000 
husambazwa kwenye 
Dayosisi zote za KKKT. 

Baadhi ya wanakamati wa kitabu cha nyumba kwa nyumba wakiwa katika 
picha ya pamoja mara baada ya kumaliza maandalizi ya kitabu hicho. 

Baadhi ya wanakamati wa Kitabu cha Nyumba kwa Nyumba 
wakijadili jambo wakati wa maandalizi ya Kitabu hicho.

Kitabu cha 
nyumba 
kwa nyumba 
kimejaa 
mafundisho 
mazuri 
yaliyojikita 
katika Nyanja 
mbalimbali 
za kimaisha 
kama vile 
imani, uchumi, 
mafundisho 
kwa vijana 
na mengine 
mengi mazuri 
ikiwa ni lengo 
la kuwajenga 
wakristo kiroho 
na kimwili.”

Maandalizi ya Kitabu cha 
Nyumba Kwa Nyumba 
2021 yakamilika

Kitabu cha nyumba 
kwa nyumba hutoka 
kila mwaka, na zaidi 
ya nakala 50,000 
husambazwa kwenye 
Dayosisi zote za KKKT. 
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Mratibu wa Vijana 
KKKT, Mch. Frank 
Mng’ong’o, hivi 

karibuni amefanya 
mkutano na vijana 
wa KKKT kwa njia ya 
mtandao wakijadili 
kuhusu mada ya Rushwa 
na Madeni Barani Afrika.

Mkutano huo 
uliowakutanisha vijana 
zaidi ya 26 kutoka 
Dayosisi za KKKT, ulianza 
kwa kumkaribisha Mhe. 
Askofu Dkt. Emmanuel 
Makala ambaye ni Askofu 
Mshauri wa Vijana KKKT, 
na kuwakaribisha pia 
Mchungaji Anza Lema 
(Mratibu wa vijana KKKT 
aliyemaliza kipindi chake) 
pamoja na Mchungaji 
Anicet Maganya ambaye 
ni Mratibu wa Ofisi 
ya Mkuu wa Kanisa.

Katika ufunguzi wa 
Mkutano huo Mchungaji 
Anicet Maganya alianza 
kwa kusoma neno 
la Mungu, Kutoka 
23:8 na Mika 6:8. 

Mchungaji Maganya 
alisisitiza kuhusu ubaya 
wa rushwa na madhara 
yake kwa mtu, ambapo  

hupelekea kuwafumba 
macho watoa haki mara 
baada ya kupokea rushwa. 

Mchungaji Manganya 
aliwaasa vijana 
kuepukana na rushwa 
pamoja na mazingira 
chochezi ya kutoa 
au kupokea rushwa.

Aidha, Mhe. Askofu 
Dkt. Makala alisisitiza 
kuhusu uadilifu ambapo 
ukizingatiwa huweza 
kuondoa suala la rushwa 
katika maisha ya watu. 

“Chanzo kimojawapo 
cha rushwa ni kukosa 
udilifu, hivyo ni vyema 

Vijana KKKT wakutana Mtandaoni 
kujadili rushwa na madeni

Mratibu wa Vijana KKKT, Mch. Frank Mng’ong’o 
akiratibisha mkutano kwa njia ya mtandao katika Ofisi 
Kuu ya KKKT Arusha hivi karibuni. 

Regina Fredrick mmoja wa wasilisha mada 
katika mkutano uliendeshwa kwa njia ya 
mtandao hivi karibu.

Rizikiael Kileo mmoja wa wasilisha mada 
katika kikao kilichofanyika kwa njia ya 
mtandao.

Vijana mtandaoni.

vijana wakatambua hilo 
na kulifanyia kazi” alisema 
Askofu Dkt. Makala

Mhe. Askofu Dkt. Makala 
ameongeza kuwa watu 
wameacha maongozi ya 
kidini na hivyo wamekosa 
hofu ya Mungu ndani 
yao na hiyo husababisha 
mianya ya rushwa 
kujitokeza ndani ya Jamii.

Ameongeza kwa 
kusema kuwa, mipango 
na mikakati mingi kwa 
sasa isiwekwe kwenye 
kupambana na rushwa 
maana haitosaidia sana 
bali ni vema kuwekeza 

kwa watu katika 
kuwajengea maadili 
ili waweze kuyafuata 
na hivyo itasaidia 
katika kupunguza na 
kuondokana kabisa 
na tatizo la rushwa.

Wakati wa uwasilishaji 
wa mada katika mkutano 
huo, Bi. Regina Fredrick 
kutoka Dayosisi Kusini 
Mashariki ziwa Victoria 
ambaye aliwasilisha mada 
kuhusu madeni Barani 
Afika na hasa deni la 
Taifa (Tanzania) alisema 
kuwa changamoto na 
tatizo kubwa kwa nchi 

nyingi za Afrika ni kuwa 
na bajeti kubwa kuliko 
kiasi ambacho wanaweza 
kutengeneza kwa 
kukusanya mapato na 
hivyo huwalazimu kukopa 
na kuziingiza nchi zao 
kwenye madeni makubwa.

“Taarifa za mikopo ziwe 
wazi na hii itasaidia watu 
kujua nini kinaendelea, 
pia Bunge liwe imara 
kusimamia mikataba ya 
mikopo ili kuondokana na 
madeni yasiyo ya lazima” 
alisema Regina Fredrick.

Rizikiael Kileo Kutoka 
Inaendelea Uk. 8
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Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri 
T a n z a n i a 

limekuwa likitoa 
huduma za afya ya 
Tiba shufaa kwa 
muda wa zaidi ya 
miaka 20 hasa ikiwa ni 
katika kuunga mkono 
juhudi za Serikali na 
pia kusogeza huduma 
za afya karibu na 
wananchi ili kuweza 
kuwasadia katika 
kutatua changamoto 
mbalimbali za 
afya nchini.

Programu ya Afya 
na Diakonia KKKT 
imekuwa ikiratibisha 
shughuli zote za 
afya ndani ya Kanisa 
ambapo hivi karibuni 
imeshirikiana na 
Serikali katika kujadili 
muungozo mpya wa 
mpango kabambe wa 
afya ili kujumuisha 
huduma za tiba shufaa 
katika mipango ya 
vituo vya huduma za 
afya ngazi ya hospitali 
za wilaya, vituo vya 
afya na zahanati.

Muongozo huo wa 
mpango kabambe 
u n a j u m u i s h a 
mipango yote ya utoaji 
huduma za afya kwa 
ngazi ya zahanati na 
ngazi za Halmashauri.  

Programu ya Afya 
na Diakonia KKKT 
inayoongozwa na 
Mkurugenzi wa Afya 
KKKT, Dkt. Paul 
Mmbando imekuwa 
mstari wa mbele 
katika kuisaidia jamii 
nchini na kwa sasa 
Kanisa lina vituo vya 
huduma takribani 
30 ambavyo hutoa 
huduma ya tiba 
shufaa kwa watu 
zaidi ya elfu 55 kwa 
mwaka Tanzania 
Bara na Visiwani.

KKKT kama mdau 
mwandalizi katika 
kujadili mwongozo 

wa mpango kabambe 
wa afya unaojumuisha 
huduma za tiba 
shufaa katika 
mipango ya vituo vya 
huduma za afya ngazi 
ya hospitali za wilaya, 
vituo vya afya na 
zahanati itaendelea 
kushirikiana na Serikali 
katika kuendelea 
kutoa huduma hiyo 
kwa ufanisi mkubwa 
ili kuisaidia jamii. 

Dkt. Sijenunu Aron 
ambaye ni Mratibu 
wa huduma za afya 
Wilaya ngazi ya Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya 
jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, amesema 
kuwa kutokana 
na ongezeko la 
wagonjwa wanaohitaji 
tiba shufaa, Serikali 
kupitia wadau 
mbalimbali wa afya 
imeanza kuweka 
mipango mikakati 
ambayo itawezesha 
upatikanaji rahisi 
wa huduma za tiba 
shufaa kwa wananchi.

Kupitia Idara ya 
Afya, KKKT itaendelea 
kuboresha huduma 
za afya nchini kwa 
kuboresha huduma 
hizo katika vituo 
mbalimbali na pia 
kwa kuwasogezea 
jamii huduma za afya 
karibu nao ili kuwapa 
urahisi wa kuzifikia 
huduma hizo.

Mkurugenzi wa Afya KKKT Dkt. Paul Mmbando (aliyekaa katikati) akiwa 
na  wafanyakazi wa Serikali wakijadili Mpango kabambe wa Tiba Shufaa 
utakaotekelezwa na KKKT na Serikali.

...kutokana 
na ongezeko 
la wagonjwa 
wanaohitaji tiba 
shufaa, Serikali 
kupitia wadau 
mbalimbali wa afya 
imeanza kuweka 
mipango mikakati 
ambayo itawezesha 
upatikanaji rahisi 
wa huduma za 
tiba shufaa kwa 
wananchi.

KKKT, Serikali 
zajadili tiba shufaa

Michango Seminari
ndani na nje ya nchini.

“shule hii imetoa 
watu wengi, wapo 
wafanyabiashara 
wakubwa, wapo 
wanaofanya kazi 
wizarani, viongozi wa 
kisiasa, wakurugenzi 
watangazaji, waalimu, 
majaji sita na wengine 
wengi” amesema 
Dkt. Anna Mgwira. 

Mkuu wa Mkoa 
huyo ametoa 
wito kwa Dayosisi 
zote kuendelea 
kuungana na kufanya 
kazi za umoja ili 

kuendelea kulijenga 
Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania.

Mkuu wa Kanisa 
Dkt. Shoo akihitimisha 
zoezi hilo katika 
ibada, amewashukuru 
na kuwatakia Baraka 
za Bwana watu wote 
watakao shiriki katika 
zoezi hilo na kutoa 
rai kwa wanakamati 
kufanya kazi hiyo 
kwa bidii, uwazi na 
kwa kutoa taarifa 
ya jinsi shughuli 
za uchangishaji 
z i t a k a v y o k u w a 
z i n a e n d e l e a .  

Inatoka Uk. 2
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walemavu wa kutokusikia wakiimba kwa kutumia lugha ya Alama 
wakati wa Ibada ya Maadhimisho ya viziwi iliyofanyika katika Usharika 
wa Salasala DMP.

walemavu wa kutokusikia (waliovaa tisheti) wakifurahia jambo mara 
baada ya kumalizika kwa Ibada ya viziwi katika Usharika wa Salasala 
DMP.

KKKT yaadhimisha wiki ya 
watu wenye ulemavu

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania limekuwa 
likitekeleza Programu 

ya Maisha Endelevu na 
Uwezeshaji tangu mwaka 
2011 iliponzishwa rasmi. 

Lengo kuu la Programu ni 
kuwawezesha wanajamii wote 
katika maeneo mbalimbali 
Nchini. Kupitia Programu 
hii Kanisa linajenga uwezo 
wa kukuza uchumi kwa 
kaya zenye kipato duni, 
kuziwezesha kuwa na 
uhakika wa chakula (food 
security), utunzaji wa 
mazingira na kuwajengea 
uwezo wanajamii, viongozi 
wa dini na Serikali katika 
ngazi za vijiji na kata kwa 
kuzingatia Haki za binadamu 
kwa maendeleo. Mkazo 
ukiwa katika Haki za kijinsia 
kwa wanawake na wanaume 
na elimu kwa watoto.

Mradi huu wenye lengo la 
kuwawezesha watu wenye 
uziwi kufikiwa na Habari 
Njema za ufalme wa Mungu 
kwa njia ya kuanzisha 
Huduma ya Lugha ya Alama 
na Ukalimani wakati wa Ibada 
katika sharika za Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania.

Malengo mengine madogo 
ni pamoja na  kuanzisha 
na kuhakikisha huduma 
ya Ukalimani katika 
hospitali na vituo vya afya 
vya Kanisa inapatikana ili 
wakati wote viziwi waweze 
kupata huduma za afya 
kwa usahihi na kwa wakati. 

Jukumu kubwa la Mradi huo 
ni kutoa mafunzo ya Lugha 
ya Alama na Ukalimani kwa 
watumishi wa Kanisa kutoka 
katika sharika, mashule, 
hospitali na vituo vya afya n.k. 

Mafunzo hayo hutolewa kwa 
muda wa miezi sita na mpaka 
sasa watumishi wa Kanisa 
49 wamepatiwa mafunzo 
hayo na wanaendelea kutoa 
huduma ya ukalimani 
katika maeneo yao husika. 

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania lilipata nafasi ya 
kushiriki wiki ya maadhimisho 
ya Viziwi Kimataifa kupitia 
Dayosisi ya Mashariki na Pwani  

katika Usharika wa Salasala. 
Dayosisi ya Mashariki na 

Pwani (DMP) ni kati ya Dayosisi 
za KKKT ambazo zilizotuma 
watumishi wake kujifunza 
Lugha ya Alama. Mpaka sasa 
jumla ya watumishi 10 kutoka 
Dayosisi ya Mashariki na Pwani 
wamekwishapatiwa mafunzo ya 
Lugha ya Alama na Ukalimani. 

Zaidi sana Dayosisi imeanzisha 
huduma ya Ukalimani kwa 
watu wenye ulemavu wa uziwi 
katika sharika tatu ambazo 
ni Manzese, Yombo na Mji 
Mwema ambapo kila jumapili 
wastani Viziwi 67 wanapata 
nafasi ya kumwabudu Mungu 
pamoja na washarika wengine. 

Kanisa kupitia Programu ya 

Maisha Endelevu na 
Uwezeshaji linasisitiza 
kuwa huduma ya 
Ukalimali kwa watu 
wenye ulemavu wa 
kutokusikia liwe ni 
jambo la kuigwa na 
vyombo vyote vinavyotoa 
huduma katika Kanisa 
na jamii kwa ujumla. 

Katika Wiki hiyo 
muhimu, Kanisa 
liliungana na watu 
wote Ulimwenguni 
kuadhimisha kwa 
njia ya kushiriki ibada 
ya pamoja katika 
usharika wa Salasala, 

Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania 
linatazamia kutumia 
sharika zinatozoa 
huduma ya Lugha ya 
Alama na Ukalimani 
katika ibada sio tu 
kuwafikishia Habari 
Njema watu wote kwa 
maana ya Misioni na 
Uinjilisti jumuishi bali pia 
kama senta au vituo vya 
kuwajengea uwezo watu 
wenye kipato duni pasipo 
kubagua dini, jinsi, 
kabila, rangi wala eneo. 

Na kuhakikisha 
wanakuwa na uhakika 
na usalama wa chakula 
na pia kuwa sehemu 
muhimu kwa watu 
wenye ulemavu na 
makundi mengine 
mengi yanayobaguliwa, 
kunyanyaswa na 
kukandamizwa katika 
kaya na jamii hii ni pamoja 
na wanawake, watoto, 
vijana na wanaume ili 
kufika Maisha enedelevu 
yenye Upendo, Furaha 
na Amani waliobarikiwa 
kiroho na kimwili na 
wenye matumaini ya 
Kuurithi uzima wa milele 
katika Yesu Kristo.
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Dayosisi ya Mashariki na Pwani 
(DMP) ambaye alijikita zaidi katika 
kuelezea mada iliyohusu masuala 
ya rushwa, amesema kuwa 
matumizi mabaya ya nafasi ambazo 
watu hupewa kwa kuchaguliwa 
au kuteuliwa huwa ni sababu 
kubwa ya kuwepo kwa rushwa. 

Baadhi ya vijana walipata nafasi ya 
kuchangia mada hizo na kuelezea 
mawazo yao kuwa ni namna gani 
Taifa likaondokana na matatizo 
hayo ya Rushwa na Madeni.

“Ili kuweza kupambana na 
matatizo ya rushwa na hasa ili vijana 
wasijiingize kwenye masuala hayo 
ni vema ikawepo miradi ambayo 
itawainua vijana kujikwamua 
kiuchumi” Alisema Naza Msangi.

Eunice George mmoja wa 
vijana washiriki katika mkutano 
huo uliwafanyika kwa njia 
mtandao amesema kuwa tamaa 
ni jambo ambalo huwagharimu 
sana vijana hasa katika kutaka 
mambo mazuri kwa muda mfupi.

“Vijana waache tama ambazo 
gharama zake huwa ni kubwa 
na huchangia sana katika 
kuharibu mifumo ya maisha 
yao” Alisema Eunice George. 

Katika kuhitimisha kikao hicho 
cha mtandaoni Askofu Mshauri wa 
Vijana wa KKKT, Dkt. Emmanuel 
Makala aliwashukuru sana vijana 
kwa kushiriki na  kuchangia katika 
mkutano huo na aliwatakia pia 
Baraka za Bwana ziambatane nao. 

Wakati huo huo Mratibu wa 
Vijana KKKT, Mch. Frank Mng’ong’o 
aliwashukuru na kuwataka vijana 
kuyatendea kazi kwa nafasi zao kwa 
yale yaliyojadiliwa katika mkutano 
huo. Pia aliwataka vijana hao kuwa 
na utayari tena kwa kuwa maandalizi 
ya kikao kingine cha mtandaoni 
yanafanyika na watapewa taarifa mara 
maandalizi hayo yatakapo kamilika.

Dkt. John Hilary, Mtathimini wa mradi wa uminywaji wa Haki 
na Ukatili kijinsia (aliyesimama) akiwasilisha ripoti katika 
Ofisi Kuu ya KKKT.

Katibu Mkuu wa KKKT, Bw. Brighton Killewa (wa nne kutoka 
kulia) akiwa kwenye picha ya pamoja na baadhi ya watenda 
kazi wa Ofisi Kuu ya KKKT mara baada ya kupokea tathimini ya 
ripoti kuhusu ukatili wa kijinsia.

Matendo ya ukatili 
kupungua

Inatoka Uk. 5

Vijana KKKT 
wakutana 
Mtandaoni

Elimu dhidi ya matendo 
ya ukatili na haki za 
kijinsia kwenye jamii 

imendelea kutolewa na 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania na hivyo kusaidia 
kupungua kwa matendo 
hayo kwenye jamii.

Katika mradi uliofanywa 
na KKKT na kusimamiwa 
na Mratibu wa Dawati 
la utetezi wa KKKT, Bi. 
Besetina Joseph Saikong’ 
ambao uliopita katika 
Dayosisi nne za KKKT 

ambazo ni Dayosisi ya 
Mbulu, Dayosisi ya Kati, 
Dayosisi ya Kaskazini na 
Dayosisi ya Kaskazini 
Kati, umeonyesha kuwa 
uminywaji wa haki za 
kijinsia na matendo ya 
ukatili kwenye jamii 
umeweza kupungua kwa 
takribani asilimia 60.

Mradi huo wa utawala 
bora na haki za jinsia 
unaotekelezwa na KKKT 
umelenga kuhakisha 
kuwa matendo ya 

ukatili katika jamii 
yanapungua kama 
sio kuisha kabisa, 
hivyo elimu utolewa 
ili kuisaidia jamii 
kukabiliana na 
ukatili wa kijinsia. 

Mradi huo ulioanza 
kutekelezwa mwaka 
2018 ukiwa mradi 
wa miaka mitatu, 
na utaendelea hadi 
mwaka 2021 lengo 
likiwa kutoa msaada 
wa kisheria kwa 
jamii, na kupinga 
ukatili wa kijinsia.

Mratibu wa Dawati 
la utetezi Bi. Besetina 
amesema kuwa 
jamii inayoishi kwa 
Amani ndio jamii 
ambayo maendeleo 
ni rahisi kuwepo 
tofauti na hilo jamii 
iliyojaa unyanyasaji 
na ukatili ni vigumu 
kwa maendeleo 
kuwepo kwasababu 
ya kuishi kwa woga 
na hofu hufunya 
watu kushindwa 
kazi zao kama 
vile zinavyotakiwa 
katika suala zima 
la kimaendeleo.

Mradi huo 
ulioanza 
kutekelezwa 
mwaka 2018 
ukiwa mradi wa 
miaka mitatu, na 
utaendelea hadi 
mwaka 2021 
lengo likiwa 
kutoa msaada 
wa kisheria kwa 
jamii, na kupinga 
ukatili wa kijinsia.
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Kamati ya Kalenda 
ya KKKT huwa 
na kazi kubwa ya 

kuandaa kalenda hiyo 
kila mwaka ambapo 
kwa sasa kalenda ya 
mwaka 2021 kwa 
kufuata taratibu zote 
imekamilika na ipo tayari 
kusambazwa kwenye 
Dayosisi zote za KKKT.

Kamati hiyo 
inayoongozwa na 
Mwenyekiti wake Mhe. 
Askofu Charles Mjema 
(Askofu Dayosisi ya 
Pare) ambayo hukutana 
kila mwaka na kufanya 
maandalizi ya kalenda 
ya mwaka husika kwa 
kuzingatia majira ya 
mwaka wa Kanisa, kwa 
mwaka huu imekutana 
mjini Arusha na kufanya 
maandalizi ya kalenda 

hiyo itakayotumika 
mwaka 2021.

Kamati hiyo ilikaa kwa 
muda wa wiki mbili jijini 
Arusha kuanzia tarehe 
27Julai-1Agosti 2020, 
na 29 Septemba-2 
Oktoba, 2020 ikiwa 
na wajumbe 9 kutoka 
Dayosisi za Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania ambao 
walifanya mapitio 
na kuandaa kalenda 
ya mwaka 2021.

Kalenda hiyo ambayo 
huandaliwa kila mwaka 
imekuwa na umuhimu 
mkubwa kwa Kanisa 
ambapo Naibu Katibu 
Mkuu Misioni na 
Uinjilisti, Mchungaji 
Lazaro Rohho, 
amesema kuwa kalenda 
hiyo hutoa miongozo ya 

Kamati ya Kalenda KKKT ikijadili jambo wakati wa maandalizi ya kalenda ya mwaka 2021.

Kalenda mwaka 
2021 yakamilika

masomo ya kila Jumapili na pia 
hutoa neno la kila siku katika 
wiki ambapo huwasaidia 
wakristo kukua kiroho na 
kiimani katika hali ya kumjua 
Mungu wanae-mwabudu.

“Nia mojawapo ya 
kuwepo kwa kalenda hizi ni 
kuhakikisha kuwa wakristo 
wanajifunza kila siku Neno 
la Mungu ili wakue Kiroho na 
wafanikiwe katika maisha yao” 
amesema Mchungaji Rohho.

Naibu Katibu Mkuu Misioni 
na Uinjilisti, Mchungaji Rohho 
ameongeza kuwa kupitia 
kalenda ya Kanisa vilevile 
husaidia mtu kujifunza na 
kuelewa Neno la Mungu kwa 
urahisi kwa kuwa mara nyingi 
watu hushindwa kusoma 
Biblia kwa kuona ni kubwa au 
kwa kutojua ni mahali gani 
asome kwa kipindi ambacho 
yupo na Biblia karibu, hivyo 
kupitia kalenda hizo za 
Kanisa humsaidia mtu husika 
kujua Neno la wakati lililo 
katika majira ya mwaka wa 
Kanisa na kuweza kujifunza 
vizuri kwa usahihi na urahisi. 

Mchungaji Rohho 
ameongeza kuwa kalenda 
ya KKKT hutengenezwa kwa 
kufuata na kwa kuzingatia 
kwa usahihi majira ya 
kanisa hivyo ni vema kila 
mkristo akaipata ili iweze 
kumsaidia kutambua majira 
na kujua Neno lililopo katika 
majira husika ya Kanisa.

Wakristo wote wanahimizwa 
kujijengea utaratibu wa 
kuwa na kalenda ya Kanisa 
na kuifuata kwa maana 
ndiyo inayotoa mwongozo 
kwa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania na kwa 
waumini wake wote waliopo 
maeneo mbalimbali Nchini.

Kalenda za Kanisa 
zikitumiwa vizuri na hasa 
wakristo watu wazima 
wakizinunua na kuzitumia 
katika nyumba zao itasaidia 
sana na kuwa urithi mzuri kwa 
watoto na vijana wao kujua 
na kuelewa vizuri maneno 
ya Mungu katika majira 
yote ya mwaka wa Kanisa.

Nia mojawapo 
ya kuwepo kwa 
kalenda hizi 
ni kuhakikisha 
kuwa wakristo 
wanajifunza 
kila siku Neno 
la Mungu ili 
wakue Kiroho na 
wafanikiwe katika 
maisha yao”
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Matukio katika Picha

Watenda kazi wa Ofisi Kuu na vituo vya Umoja KKKT wakiwa kwenye picha ya pamoja mara baada ya kumalizika kwa mafunzo ya kuongeza uwezo 
katika utendaji kazi.

Mhe. Askofu Renard K. Mtenji (Dayosisi ya Ulanga Kilombero) akiwa 
kwenye picha ya pamoja na wajasiriamali wanaowezeshwa na KKKT.

Mwenyekiti wa Bodi ya LMC, Mhe. Askofu Dkt. Benson K. Bagonza 
(katikati) akiwa kwenye kikao na baadhi ya wajumbe wa Bodi hiyo.

Mkurugenzi wa wanawake na watoto KKKT, Bi. Faustina Nillan (watano 
kutoka kulia) akiwa kwenye picha ya pamoja mara baada ya semina ya 
unyumba iliyofanyika katika Mtaa wa Kilala Arusha.

Katibu Mkuu wa KKKT Bw. Brighton Killewa (wanne kutoka kushoto) 
akiwa na baadhi ya watenda kazi wa Ofisi Kuu na wanufaika wa Tiba 
shufaa katika siku ya Maadhimisho ya Tiba Shufaa.
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Matukio katika Picha

Watenda kazi wa Ofisi Kuu na vituo vya Umoja KKKT wakiwa kwenye picha ya pamoja mara baada ya kumalizika kwa mafunzo ya kuongeza uwezo 
katika utendaji kazi.

Mkurugenzi wa wanawake na watoto KKKT, Bi. Faustina Nillan (watano 
kutoka kulia) akiwa kwenye picha ya pamoja mara baada ya semina ya 
unyumba iliyofanyika katika Mtaa wa Kilala Arusha.

Katibu Mkuu wa KKKT Bw. Brighton Killewa (wanne kutoka kushoto) 
akiwa na baadhi ya watenda kazi wa Ofisi Kuu na wanufaika wa Tiba 
shufaa katika siku ya Maadhimisho ya Tiba Shufaa.

Naibu Katibu Mkuu Misioini na Uinjilisti, Mch. Lazaro Rohho 
akizungumza jambo wakati wa Mkutano Mkuu wa vijana 
uliofanyika katika Dayosisi ya Morogoro hivi karibuni.

wanavikundi wa ujasiriamali wanaowezeshwa na KKKT 
kupitia Programu ya Maisha Endelevu na uwezeshaji 
wakionyesha mfano wa kazi wanazofanya kwa wageni 
wao kutoka Dodoma.

Katibu Mkuu wa Dayosisi ya Meru, Bw. Lazaro Urio (aliyevaa 
miwani) na Daudi Msseemmaa (aliyevaa shati za bluu), 
Mwakilishi wa ELCA Tanzania wakigawa chakula cha msaada 
kwa waathirika wa mafuriko.

Wakazi wa Samaria 
na Maroroni 
wamelishukuru 

KKKT na Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Marekani (ELCA) 
kwa kuwapa msaada wa 
chakula mara baada ya 
kupatwa na mafuriko 
yaliyosababishwa na 
mvua zilizonyesha 
mwezi 4 mwaka huu 
na kuacha athari kubwa 
ya uharibifu wa mazao, 
mifugo, nyumba 
pamoja na miundo 
mbinu kwenye maeneo 
hayo ikiwa ni hasara 
ya zaidi ya Bilioni 4.9

Katibu Mkuu Dayosisi 
ya Meru, Bw. Lazaro 
Andrew Urio amesema 
kuwa Dayosisi hiyo 
ilichukua hatua za 
haraka kusaidia majimbo 
yaliyopatwa na mafuriko 
hayo ikiwa ni pamoja 
na kuwashirikisha 
marafiki walio nje ya 
nchi ili kuweza kupata 
msaada wa haraka 
ambao utawawezesha 
waathirika kujikimu 
katika mahitaji yao. 

Mwakilishi wa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri 
Marekani (ELCA) 
Bw. Daudi Mssemaa 

amesema kuwa msaada 
huo umetolewa ikiwa 
ni ishara ya upendo 
kwa wale wote 
waliofikwa na janga 
hilo na kusema kuwa 
Kanisa hilo litaendelea 
kushirikiana na KKKT 
ili kuhakisha waathirika 
wote wanapatiwa 
msaada wa haraka ili 
kuwakomboa katika 
mazingira magumu. 

Naye mwakilishi kutoka 
Ofisi ya Mkurugenzi 
Halmashauri ya Meru, 
Mhandisi Simon Mbaga, 
amesema kuwa Serekali 
itaendelea kushirikiana 
na wadau wa maendeleo 
katika kutatua 
changamoto mbalimbali 
zinazowakabili wananchi.

KKKT imeendelea 
kuchukua hatua za 
haraka katika kuwasaidia 
waathirika wa mafuriko 
katika Dayosisi 5 ambazo 
ni Dayosisi ya Meru, 
Dayosisi ya Mwanga, 
Dayosisi ya Ulanga 
Kilombero, Dayosisi Ziwa 
Tanganyika na Dayosisi 
ya Kaskazini ikiwa ni njia 
mojawapo ya kuendelea 
kutoa huduma za Kiroho 
na Kimwili kwa watu wote.

Msaada wahanga Mafuriko, 
Dayosisi ya Meru
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Baadhi ya wajumbe wa bodi ya Ukaguzi KKKT wakiwa kwenye picha ya pamoja mara 
baada ya kumalizika kwa vikao vya bodi hiyo mjini Arusha.. 

Bodi ya Ukaguzi KKKT
Bodi ya Ukaguzi ya Kanisa 

la kiinjili la kilutheri 
Tanzania, inafanya kazi 

kubwa ya kuhakiki taarifa 
mbalimbali za kifedha za 
Kanisa ambazo hutolewa 
na Dayosisi zake 26.

Bodi hiyo huendesha 
shughuli zake kwa kufanya 
vikao ambapo hupokea taarifa 
za kikaguzi za kifedha kutoka 
kwenye sharika na vituo 
mbalimbali vilivyopo chini ya 
Dayosisi na hivyo huzipitia 
kwa umakini na kisha kutoa 
maoni na mapendekezo juu 
ya taarifa hizo za ukaguzi 
ambazo hutumika kwa ajili 
ya kuijenga Dayosisi husika 
na Kanisa kwa ujumla.

Bodi hiyo ya ukaguzi ina 
wajumbe watano ambao 
wote uchaguliwa na 
mkutano Mkuu wa KKKT. 

Bodi hiyo hufanya kazi 
kubwa katika Kanisa kwanza 
kwa kuhakikisha kuwa 
Mkaguzi Mkuu wa Kanisa 
anafanya kazi zake kwa 
uhuru bila kuingiliwa. Pili 
kuhakikisha taaluma ya 

Ukaguzi 
unafaida kubwa 
ya kutunza 
nidhamu, 
kuweka 
miongozo sahihi 
ya kiukaguzi, 
kuboresha 
utendaji na 
inaleta ari ya 
kiutendaji katika 
Kanisa”

kiukaguzi pamoja na 
misingi yake inalindwa 
vema na hayo hufanyika 
ili kurahisisha kazi 
za ukaguzi kufanyika 
kwa kuzingatia weledi.

Mbali na kukagua 
taarifa kutoka kwenye 
Dayosisi zote za KKKT, 
bodi pia hujadili taarifa 
mbalimbali za kiukaguzi 
kutoka kwenye vituo 
vya umoja na shughuli 
za umoja ambazo ni 
Shule ya viziwi Mwanga, 
Shule ya viziwi Njombe, 
Seminari ndogo ya 
kilutheri Morogoro, Kituo 
cha Elimu ya ushauri 
na utunzaji kichungaji 
kilichopo Moshi pamoja 
na Kituo cha matangazo 
Radio Sauti ya Injili.

Umuhimu wa 
kufanyika kwa ukaguzi 
katika Kanisa, unaelezwa 
kuwa ni jambo la msingi 
kwa ajili ya Kanisa na 
maendeleo ambapo 
Mwenyekiti wa Bodi 
ya ukaguzi ya KKKT, 

Bw. Gilbert Magande 
ameainisha kuwa 
ukaguzi husaidia kutunza 
nidhamu pamoja na 
kuboresha miongozo 
ya kifedha kupitia 
taratibu za kiukaguzi.

“Ukaguzi unafaida 
kubwa ya kutunza 
nidhamu, kuweka 
miongozo sahihi ya 
kiukaguzi, kuboresha 
utendaji na inaleta ari ya 
kiutendaji katika Kanisa” 
amesema Bw. Magande

Hayo yameungwa 
mkono pia na kaimu 
Mkaguzi Mkuu wa 
KKKT, Bw. Elisa E. 
Mhando kwa kusema 
kuwa katika vikao vya 
bodi, taarifa mbalimbali 
hupitiwa na ushauri 
utolewa kwa Kanisa 
ili kuweza kuboresha 
masuala yote ya utuzanji 
wa mambo ya fedha.

“ushauri unaotolewa 
katika vikao hivi mara 
baada ya kupitia taarifa 
mbalimbali, huelekezwa 

moja kwa moja kwenye 
Dayosisi pamoja na 
Halmashauri Kuu ya 
Kanisa ili kuboresha kazi 
ambazo Kanisa linafanya 
kwenye maeneo 
mbalimbali nchini” 
amesema Bw. Mhando.

Hata hivyo Bodi 
ya ukaguzi ya KKKT 
inayouwezo wa kutunga 
na kuboresha miongozo 
ambayo hufuatwa 
wakati wa taratibu za 
kiukaguzi zinapofanyika.

Bodi ya ukaguzi ya 
KKKT, hutoa ushauri 
kwa Halmashauri Kuu 
ya KKKT, kuhusiana 
na mambo mbalimbali 
yakiwemo masuala ya 
utunzaji wa mambo ya 
fedha, ajira, taratibu 
za kuwaadhibisha 
wakaguzi endapo 
wataenda kinyume na 
yanayohitajika, hayo 
yote ni katika kuboresha 
utanzaji na matumizi 
sahihi ya fedha za Kanisa.



13Uhuru na Amani

GAZETI LA KANISA LA KIINJILI LA KILUTHERI TANZANIA  Januari 2021

Kanisa na 
watu wenye 
ulemavu

Kumekuwa na 
muitikio mdogo wa 
watu wenye ulemavu 

kuhudhuria ibada katika 
makanisa yetu. Hii ni 
kutokana na dhana ya 
watu wenye ulemavu 
kuona wanatengwa 
na kutokujaliwa, kwa 
kupewa huduma stahiki 
kama vile kutokuwa na 
wakalimani wa lugha ya 
Alama kwa Viziwi, vyoo 
maalumu kwa ajili ya 
watu wenye ulemavu, 
Biblia iliyo katika 
mfumo wa maandishi 
ya nukta nundu kwa 
watu wasioona nk. Hii 
husababisha watu wenye 
ulemavu kutopata au 
kupata kidogo sana 
haki yao ya kuabudu 
mara wawapo katika 
nyumba za Ibada.

Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania 
(KKKT) lenye Taswira ya 
kuona ushirika wa watu 
wenye upendo, amani 
na furaha waliobarikiwa 
kiroho na kimwili, wenye 
matumaini ya kuurithi 
uzima wa milele kwa 
njia ya Yesu kristo na 

pia dhamira yake ni kuwafanya watu wote wamjue Yesu 
Kristo ili wawe na uzima tele kwa kuwahubiria habari 
njema kwa maneno na matendo, kwa kuzingatia Neno la 
Mungu kama ilivyo katika Biblia na Misingi ya mafundisho 
ya kilutheri kwa kuongozwa na katibaa ya KKKT. 

Kanisa linasisitiza Upendo, kuwafanya watu wamjue 
Mungu, kuwasaidia wajane na watu wenye mahitaji 
maalumu au walemavu kwani wote tu wamoja katika Kristo 
Yesu na ndio upendo huo tunaouishi leo na hata milele.

KKKT ni jumuishi, linatangaza Injili na kuwakaribisha 
watu wote kujumuika katika ibada bila kujali ulemavu wao, 
kwetu sisi Ulemavu ni kazi ya uumbaji wa Mungu. Na ndio 
maana Yesu mara nyingi aliwarekebisha na kuwakemea 
wale waliotafsiri watu wenye ulemavu kwa mtazamo hasi. 

Tunapoyachunguza maandiko matakatifu katika 
kitabu cha Yohana 9:1-3 tunaona pia kwamba ulemavu 
sio laana bali watu kuwa walemavu ni ili matendo ya 
Mungu yadhihirishwe ndani yao. Na ndio maana hata leo 
tunashuhudia watu wenye ulemavu mf. viziwi, wasioona, 
albino na watu wenye ulemavu wa viungo wanafanya kazi 
mbalimbali kama vile madaktari, walimu, maafisa ustawi 
wa jamii, wabunge, wakuu wa wilaya, wabunifu wa mavazi 
nk. hii yote ni kudhihirisha matendo makuu ya Mungu 
ndani yao kwamba pamoja na wao kuwa walemavu 
bado upo uwezekano wa wao kufanya mengi kupitia 

Yeye atutiaye nguvu.
Katika kuthibitisha 

dhana ya jumuishi 
inatekelezeka na Injili 
inafika kwa watu wote 
Kanisa limeanzisha 
mpango wa Mafunzo ya 
lugha ya Alama katika 
Mradi wake Uitwao 
“Njombe Mission To the 
Deaf” kwa kuwafundisha 
Watumishi wa Kanisa 
kama vile wachungaji, 
wainjilisti, mashemasi 
na walimu wa dini 
ili liweze kuwafikia 
watu wenye ulemavu 
wa kutosikia (Viziwi). 

Kanisa limejikita 
kwenye kutoa hii Elimu 
kwani Ulemavu wa Uziwi 
ni ulemavu usio onekana 
kwa macho na unahitaji 
lugha maalumu ambayo 
ni lugha ya Alama katika 
mawasiliano ambayo 
ni tofauti na aina 
nyingine za ulemavu 
ambapo mtu mwenye 
ulemavu anatumia 
lugha ya kawaida 
katika mawasiliano 
na anasikia vyema. 

Mpango huu ni 
endelevu na Kanisa 
linautekeleza katika shule 
ya Lugha ya Alama na 
wakalimani katika kituo 
chake cha Njombe Viziwi 
ili elimu hii iwafikie watu 
wengi ambao watasaidia 
watu wenye uziwi. 

Kwa namna hiyo 
Kanisa litaweza kuzalisha 
wakalimani wa lugha 
ya Alama wengi ambao 
wataweza kuwasaidia 
watu wenye uziwi kupata 
huduma stahiki sehemu 
mbalimbali kama vile; 
hospitalini, mahakamani, 
polisi, Bank kwenye 
sehemu za ajira na 
hata kwenye shughuli 
zingine za kimaendeleo.

Ulemavu wa kutosikia 
(Uziwi) ni changamoto 
ambayo humfanya mtu 

Inaendelea Uk. 14

Na Peter Kayombo
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Kanisa na 
watu wenye 
ulemavu
kushindwa kusikia 
sauti yoyote. Kwahiyo 
walemavu hawa wakiwa 
kanisani wanashindwa 
kusikia mahubiri 
na shughuli zote 
zinazoendelea ndani ya 
kanisa, yeye atakuwa 
anaona matendo tu 
lakini hasikii, washarika 
wengine wanapo furahi 
kwa nyimbo na mahubiri 
ya wachungaji yeye 
hasikii na wala kuelewa 
nini kinafundishwa 
anabaki tu amekaa na 
hii inapelekea washarika 
wengi wenye ulemavu 
huu kushindwa 
kuhudhuria kwenye 
ibada mbalimbali 
kwenye makanisa 
yetu kama vile ibada 
za jumapili, ibada za 
jumuiya na hata kwenye 
makongamano na 
shughuli mbali mbali za 
kikanisa kwani hawasikii 
nini kinachoendelea. 

Hivyo ni vema 
katika Ibada kwenye  
makanisa kuwepo 
wakalimani wa lugha ya 
Alama ambao watakua 
wanawatafsiria Mahubiri 
ya Neno la Mungu 
pamoja na matangazo 
mbalimbali ya Kanisa 
ili watu wenye Uziwi 
nao waweze kulisikia 
na kulifurahia Neno la 
Mungu wakati wa Ibada.

 
“ T u k i w a t e n d e a 
yaliyomema watu 
wenye Ulemavu basi 
tumemtendea Mungu”
Peter S. Kayombo.
Mratibu Misioni 
kwa Viziwi, KKKT.

Inatoka Uk. 13

Na Joram Nkya

Vijana na Ajira
Zipo changamoto nyingi 

z i n a z o w a k u m b a 
vijana wa Tanzania 

na mojawapo ni suala 
la ajira, Jambo ambalo 
limekuwa mzigo na kilio 
kikubwa kwa vijana walio 
wengi wasomi na hata wale 
ambao hawajaenda shule.

Katika tafiti ndogo 
niliyokuwa nikifanya nimeweza 
kupata baadhi ya mambo 
ambayo vijana wa kitanzania 
wakiyajua na kuyafanya kama 
inavyotakiwa wanaweza 
kupiga hatua kimaisha na 
hivyo kuwakwamua katika 
suala zima la ukosefu wa ajira 
na matatizo ya kiuchumi.

Katika tafiti hiyo ndogo miaka 
kadhaa iliyopita nilibahatika 
kukutana na msichana mmoja 
msomi kutoka Sweden 
aliyekuja nchini kwa ajili ya 
kufanya utafiti na kuchukua 
taarifa kwa ajili ya andiko lake 
la shahada ya uzamivu (Phd).

Katika kujadiliana nae 
mambo kadhaa ya kisiasa na 
kiuchumi alinihakikishia kuwa 
bado Afrika suala la ukosefu 
wa ajira halipo kwa kiwango 
kikubwa kama lilivyo kwa 
nchi za ulaya na Marekani.

Nilivutiwa sana na maelezo 
hayo na nilitamani aendelee 
zaidi kuniambia hizo ajira 
katika bara la Afrika zipo 
wapi, bila hiana alinijuza 
wazi wazi kuwa zipo katika 
sekta ya kilimo na ujenzi.

Katika eneo kilimo 
aliniambia bado eneo kubwa la 
afrika na hasa Tanzania linafaa 
kwa kilimo na halijawahi 
kulimwa tangu kuwepo 
kwa misingi ya ulimwengu!

Maelezo hayo yalinifanya 
nifungue macho na masikio 
yangu na niligundua kuwa 
ni kweli kwamba; Kilimo 
kinauwezo wa kuajiri 
maelfu ya vijana wa nchi 

yetu na hata wasitoshe!
Vijana wengi wanaweza 

kujiajiri hata katika kilimo 
cha jembe la mkono na 
wakazalisha mali ya kutosha 
na kisha kuuza katika 
masoko ya ndani na hata nje.

Kilimo cha mbogamboga 
na matunda kama vijana 
watajikita vilivyo katika eneo 
hili ni dhahiri wanaweza 
kubadilisha maisha yao kuliko 
kukaa bila kufanya kazi yoyote.

Vijana wengi wanaona 
kilimo kama adhabu lakini 
ukweli ni kwamba ni katika 
sekta ya kilimo pekee ambapo 
vijana wana uhakika wa 
kupata ajira na chakula. Kwa 
baadhi ya vijana waliojielekeza 
katika eneo hili la kilimo 
na hata ufugaji wa kuku na 
sungura hilo limethibitika 
wazi kwao na kuwaondoa 
katika maisha ya utegemezi!

Katika kumalizia Makala hii 
nitoe wito kwa vijana wasio 
na ajira ya kwamba sekta ya 
kilimo ipo na ukiwekeza nguvu 

zako huko basi ule usemi kuwa 
jembe halimtupi mkulima 
kwako utatimia na kwa 
hivyo utaweza kujikwamua 
katika hali ya kiuchumi na 
kumaliza tatizo la utegemezi.

Mtaji wa kwanza kabisa 
kwa kijana ni nguvu zake za 
ujana! Nguvu hizi zikitumiwa 
vyema ni mtaji tosha za 
kujikwamua kiuchumi 
na kimaisha kwa ujumla.

Thubutu, uwe na ujasiri bila 
kukata tamaa kisha amua 
kuanza huku ukimtegemea 
Mungu na atasikia maombi 
yako na kubariki kazi za 
mikono yako na maisha yako 
hayakuwa kama yalivyokuwa 
hapo awali. Na inawezekana 
kabisa ukaanza peke yako 
lakini baadae kilimo kikawa 
kizuri na kikakuwezesha 
kuajiri na vijana wengine 
ambao bado hawana kazi.

Tukutane kwenye 
Makala nyingine ili tupate 
mwendelezo wa mazuri haya.
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Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) 
limegawa vifaa tiba 

katika awamu mbili tofauti 
kwenye hospitali na vituo 
vyake vya Afya vilivyopo 
maeneo mbalimbali nchini 
ikiwa ni kuendelea kuchukua 
tahadhari juu ya gonjwa la 
COVID-19 ikiwa litarudi tena.

Katika uzinduzi wa ugawaji 
vifaa tiba uliofanyika jijini 
Arusha, Mhe. Askofu Dkt. 
Fredrick Shoo ameeleza kuwa 
ugonjwa huo ulianzia Nchini 
China mwishoni mwa mwaka 
2019 na baadae kusambaa 
kwa kasi katika maeneo 
mbalimbali wakati nchi nyingi 
Duniani zikiwa hazijafanya 
maandalizi ya kutosha katika 
kupambana na janga hilo.

Mhe. Askofu Dkt. Shoo 
amesema kuwa, Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) liliweza kuchukua hatua 
stahiki katika kupambana na 
maabukizi ya virusi vya Corona 
ikiwemo ni kufanya maombi 
ili Mungu awasamehe watu 
wake pamoja na kuwaondolea 
janga hilo linaloitesa Dunia.

Hatua nyingine 
zilizochukuliwa ni pamoja na 
kutoa Elimu kwa wakristo na 
watu wote juu ya maambukizi 
ya virusi vya Corona ili jamii 
iweze kufahamu namna sahihi 
ya kujikinga ili kupunguza kasi 
ya maambukizi ya virusi hivyo.

Hatua nyingine pia 
zilizochukuliwa na KKKT ni 
pamoja na kupunguza safari 
mbalimbali za Kikanisa, 
kuondoa ratiba za mafundisho 
ya kipaimara, kupunguza idadi 
ya vikao na mengine mengi ili 
kudhibiti kasi ya maambukizi 
ya virusi vya ugonjwa huo.

Mhe. Askofu Dkt. shoo 
amesema kuwa ugonjwa huu 
ulileta madhara katika maeneo 

Mkuu wa Kanisa Mhe. Askofu Dkt. Fredrick Shoo (watatu kutoka kulia) akikabidhi vifaa tiba kwa 
baadhi ya wafanyakazi wa Hospitali za kanisa nchini. Wakwanza kulia ni Naibu Katibu Mkuu 
Huduma za Jamii wanawake na watoto, Mch. Rachel Axwesso akifuatiwa na Katibu Mkuu KKKT, Bw. 
Brighton Killewa.

KKKT ilivyochukua hatua 
dhidi ya COVID 19

tofauti tofauti ikiwemo katika 
ngazi za kifamilia ambapo huko 
wapo waliowapoteza wapendwa 
wao ambao walikuwa tegemezi 
katika familia zao na kufanya 
familia kuwa katika hali ya uhitaji. 

Wapo wengine pia waliopoteza 
ajira kwasababu shughuli nyingi za 
kuwaingizia watu vipato zilisimama 
na kusababisha mitaji kuanguka.

Ukatili wa kijinsia nao 
ulionekana kuwa moja ya madhara 
yaliyojitokeza katika kipindi 
ambacho watoto na wanafunzi 
wengi walikuwepo majumbani 
sababu ya kufungwa kwa shule 
na vyuo nchini. Mabinti wengi 
walijikuta katika adha hiyo kutoka 
kwa ndugu na jamaa kipindi wapo 
majumbani na kupelekea wengine 
kupata mimba, hali iliyosababisha 
migogoro ya kifamilia kutokea. 

Zoezi la ugawaji wa vifaa 
tiba lilimalizika kwa maneno 
ya shukrani kutoka kwa Mkuu 
wa Kanisa Dkt Shoo ambapo 
aliwapongeza madaktari na 
wahudumu wote wa afya wa 

Hospitali za kanisa kwa namna 
walivyojitoa mstari wa mbele kwenye 
mapambano dhidi ya Corona ingawaje 
vifaa tiba havikutosha na ikabidi 
viongezwe ikiwa ni gharama zilizopo 
nje ya bajeti lakini bado madaktari 
na wauguzi hawakusita wala kukata 
tamaa katika kutumikia wito wao.

Kwenye hitimisho Mhe. Askofu Dkt. 
Shoo amewashukuru pia watu wote 
na wadau “Act alliance” waliowezesha 
zoezi hilo kufanyika ikiwa ni juhudi 
za Kanisa kuunga Mkono Serekali 
dhidi ya mapambano ya COVID-19. 

Askofu Dkt. Shoo ametoa rai kuwa, 
watu wanapaswa kuendelea na maombi 
ili janga hili liweze kuisha duniani kote 
na amesisitiza pia, ni vyema na muhimu 
kuzingatia taratibu na maelekezo 
ya kiafya yanayolewa na wataalamu 
wa afya ili kuendelea kukaa salama. 

Mkuu wa Kanisa Askofu Dkt. Shoo 
ameonya pia kuhusu vitendo vya ukatili 
kwenye familia na jamii na kutaka tabia 
hizo kuisha ili watu waishi kwa amani 
na upendo na pia amevitaka vyombo 
vya dola kuchukua hatua stahiki kwa 
wale wote wanaotekeleza vitendo hivyo. 

Kwenye 
hitimisho 
Mhe. Askofu 
Dkt. Shoo 
amewashukuru 
pia watu wote 
na wadau 
“Act alliance” 
waliowezesha 
zoezi hilo 
kufanyika ikiwa 
ni juhudi za 
Kanisa kuunga 
Mkono Serekali 
dhidi ya 
mapambano ya 
COVID-19. 
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Katika kuongeza 
ufanisi wa 
utendaji kazi wa 

Ofisi Kuu unaimarika 
na kukidhi Mpango 
Mkakati 2015-2025 
Idara ya Mipango na 
Maendeleo ya Ofisi 
Kuu imeanzisha 
mradi uliodhaminiwa 
na Fungamano la 
Makanisa ya Kilutheri 
Duniani (LWF) pamoja 
na Kanisa la Sweden 
ambao utasaidia 
kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa ofisi 
hiyo ili kufikia malengo 
yaliyowekwa na Kanisa.

Mradi huo 
utakaofanyika kwa 
muda wa miaka mitatu 
(2020-2022) umeanza 
kwanza kwa kuangalia 
namna ya Ofisi Kuu 

inaendesha shughuli 
zake na namna 
wafanyakazi wa Ofisi 
hiyo wanatekeleza 
wajibu wao na 
kama shughuli zao 
zinaakisi moja kwa 
moja katika kufikia 
malengo ya Kanisa.

A k i z u n g u m z a 
kuhusu mradi 
huo Katibu Mkuu 
Bw. Brighton 
Killewa amewataka 
wafanyakazi wa ofisi 
hiyo kutoa ushirikiano 
wa kutosha kama 
kawaida yao ili mradi 
huo ufanyike vizuri 
na kuleta matokeo 
sahihi yatakayosaidia 
utendaji kazi wa 
Ofisi Kuu ya Kanisa.

Washauri wa 
mambo ya miradi 

na maendeleo Dkt. Godwin 
Kimaro na Dkt. Rogate Mshana 
wameshirikishwa katika mradi 
huo ili kuangalia kwa undani 
namna Ofisi Kuu inafanya kazi 
zake na kama itaweza kufikia 
malengo waliyojiwekea na 
pia wataendesha mafunzo 
kwa watendaji kazi wa ofisi 
hiyo ili kuwaongezea uwezo 
wa kiutendaji kazi kwenye 
sehemu zinazohitajika.

Washauri hao walipata 
nafasi ya kupita kila Idara 
ili kujua ni kwa namna gani 
Idara hizo katika Ofisi Kuu 
zinachangia katika kufikia Dira 
ya Kanisa, na huko pia watatoa 
njia bora zitakazosaidia 
kuendesha shughuli za 
Idara hizo kwa ufanisi na 
wepesi zaidi zitakazosaidia 
kulijenga Kanisa.

“Programu hii imelenga 
kujua ni kwa namna gani 
Kanisa inaendesha shughuli 
zake na je ni wapi kunapaswa 
kuboreshwa kwa manufaa 
ya Kanisa” amesema 
Dkt. Godwin Kimaro. 

Naibu Katibu Mkuu Mipango 
na Maendeleo Bw. Simon Daffi 
ambaye ndiye msimamizi wa 
mradi huo amesema mradi huo 
umedhamiria kuwawezesha 
wafanyakazi wa Ofisi Kuu 
kufanya kazi zao kwa weledi ili 
kufanikisha malengo ya KKKT.

“tunafanya zoezi hili 
la kujenga uwezo kwa 
wafanyakazi wa Ofisi Kuu 
ili kuwawezesha kufikia 
malengo yaliyowekwa na 
Kanisa” amesema Naibu 
Katibu Mkuu Mipango 
na Maendeleo Bw. Daffi.

Mradi huo umeanzia Ofisi 
Kuu ya Kanisa na baadae 
utapita katika vituo vitano 
vya Umoja ambavyo ni 
Radio Sauti ya Injili, Shule 
ya viziwi Mwanga, Shule ya 
viziwi Njombe, Seminari ya 
kilutheri Morogoro, pamoja na 
kutembelea Kituo cha Elimu ya 
Ushauri na Utunzaji Kichungaji 
kilichopo Moshi, lengo 
likiwa ni kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa ofisi hizo.

Menejimenti ya Ofisi Kuu KKKT, wakifuatilia maelekezo ya mradi kutoka kwa Mshauri 
wa Miradi na Maendeleo, Dkt. Rogate Mshana.

Programu hii 
imelenga kujua ni 
kwa namna gani 
Kanisa inaendesha 
shughuli zake na je 
ni wapi kunapaswa 
kuboreshwa kwa 
manufaa ya Kanisa”

Uimarishaji wa utendajikazi, 
Kanisa na vituo vya Umoja
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Marehemu Seth Ndesanjo Kitange
Katika historia za watu 

waliofanya kazi Kanisani 
na kutumika katika nafasi 

mbalimbali kwa kusudu 
la kumtumikia Mungu na 
kulijenga Kanisa basi Mzee Seth 
Ndesanjo Kitange ni miongoni 
mwao ambaye alilitumikia 
Kanisa kwa muda wa miaka 50.

Mzee Seth alikuwa ni mwenye 
ukarimu, mnyenyekevu, na 
mchapakazi na kwa ujuzi wake 
aliweza kulitumikia Kanisa 
akiwa ndani na hata nje ya nchi. 

Mzee Seth alifanya mambo 
mengi wakati wa uhai 
wake ambapo alitumika 
kwa moyo wote bila kujali 
changmoto mbalimbali 
zilizomzunguka ama kutokea 
wakati afanyapo kazi zake.

Alipenda kushirikiana 
na wengine ili kuhakikisha 
kazi ya Mungu inasonga 
mbele. Alikuwa mkarimu 
mwenye kupenda haki na 
kuitoa pia pasipo kujali umri 
kwa wakubwa na wadogo.

Sethi Ndesanjo Kitange 
alikuwa Baba wa watoto wawili 
na mke mmoja, alizaliwa tarehe 
22 Julai 1938 katika kijiji cha 
Mowo Old Moshi-Kilimanjaro 
akiwa ni mtoto wa Mchungaji 
Ndesanjo Kitange na Mama 
Elisia Masao na alibatizwa 
tarehe 25 Septemba 1938 
katika usharika wa Mowo.

Safari yake ya Elimu ilianza 
katika shule ya msingi Shia 
ambapo alisoma na kumaliza 
elimu hiyo ya awali mwaka 
1948-1953. Baadae aliendelea 
na elimu ya juu katika chuo cha 
Ualimu Marangu mwaka 1954-
1957 na baada ya muda mfupi 
aliendelea na masomo yake 
katika chuo kikuu cha Nairobi 
mwaka 1958-1962. Na 
ulipofika mwaka 1965-1966 
Seth aliamua kusomea mambo 
ya habari huko nchini Kenya kwa 
kusoma diploma ya uandishi 
wa habari katika chuo kikuu 
cha uandishi wa habari Nairobi.

Safari hiyo ya elimu haikuishia 
Tanzania na Kenya pekee bali 

aliweza kuvuka mipaka kutoka 
nje ya Bara la Afrika na kwenda 
hadi Amerika ambapo huko 
aliweza kusoma shahada ya 
mawasiliano katika chuo cha 
Bethany Virginia mwaka 1979-
1982 na alihitimu masomo 
yake huko Albana Marekani 
kwa kusoma shahada ya 
Uzamili ya uandishi wa habari 
(masters of science Journalism) 
mwaka 1981-1982. 

Mzee Seth alianza kazi 
rasmi kwa kufundisha katika 
shule ya msingi kidia mnamo 
mwaka 1958-1959 na baadae 
kuhamia kufundisha shule ya 
msingi Shia, shule aliyowahi 
kusoma akiwa mtoto. Na katika 
kipindi cha mwaka 1961-1964 
alikuwa akifundisha katika chuo 
cha Biblia Mwika Kilimanjaro.

Baada ya kufundisha kwa 
muda Seth aliamua kujikita 
katika maswala ya habari 
na kwasababu ya utendaji 
wake wa kazi ambao ni wa 
ufanisi na kutukuka kulimpa 
nafasi ya kuwa mwandishi 
wa habari katika gazeti la 
“Target” na Lengo ambalo 
lilikuwa likichapishwa katika 
Nchi ya Kenya (Nairobi) na 
Tanzania (Dar es Salam) katika 
miaka ya 1964-1970 gazeti 

ambalo lilimilikiwa na Kanisa.
Seth alikuwa mtu wa kazi 

aliyezingatia weledi wakati 
wote, hivyo kulimpa nafasi pia 
katika Gazeti la “Daily Nation” 
la Kenya ambapo aliajiriwa 
na kufanya kazi akiwa ni 
Mhariri wa gazeti hilo katika 
miaka ya 1971-1976 na kwa 
juhudi zake katika tasnia ya 
habari alipandishwa cheo 
na kuwa Mhariri Mkuu wa 
Gazeti la “Target” na Lengo 
1977-1978 yaliyochapwa 
na kuuzwa katika nchi mbili 
tofauti (Kenya na Tanzania). 

Aliendelea kufanya kazi hiyo 
ya uandishi wa habari akiwa 
Mhariri na mshauri wa magazeti 
mbalimbali yakiwemo gazeti la 
Mwananchi, gazeti la Umoja 
(Dayosisi ya Kaskazini) katika 
miaka 1979-1994 wakati 
huo huo katika miaka ya 
1988-1993 alikuwa Katibu 
Idara ya mawasiliano Dayosisi 
ya Kaskazini.  Seth alifanya 
kazi pia katika Fungamano la 
Makanisa ya Kilutheri Duniani 
(Lutheran World Federation) 
mwaka 1995 kama Mshauri 
wa mambo ya mawasiliano.

Kama alivyokuwa akifanya 
kazi nje ya nchi kwa kuzingatia 
weledi na kujituma hivyo hivyo 

ndivyo alivyofanya kazi zake 
ndani ya Nchi hasa katika 
Dayosisi yake ambapo alikuwa 
mchapa kazi asiyekuwa na 
kushindwa mwenye uthubutu 
wa kufanya yaliyo mazuri kwa 
watu wote na kwa namna 
hiyo alipata na nafasi ya 
kufanya kazi kama Katibu 
Mkuu wa Dayosisi Kaskazini 
katika miaka ya 1994-2003. 

Kanisa lilitambua na 
kuona uchapakazi wake 
na hivyo mnamo 2004-
2006 alipata nafasi ya 
kuwa Katibu Mwandishi wa 
Kanisa na kuitumikia vema 
kwa kadiri alivyoweza na ni 
katika kipindi hicho hicho 
alikuwa pia Mwenyekiti 
wa Radio Sauti ya Injili. 

Mchango wake mkubwa 
ulionekana pia pale alipokuwa 
Msimamizi Mkuu katika 
kituo cha uchapishaji moshi 
(Moshi Lutheran Printing 
Press) ambapo alifanya kazi 
kwa muda usiopungua 
masaa 12-15 kwa siku.

Yapo mengi aliyoyafanya 
Sethi Ndesanjo Kitange na 
haya ni katika yale makubwa 
machache aliyoyafanya, 
kwa mengine ambayo 
hayapo humu basi uungana 
nasi katika Makala yajayo.

2004-2006 Katibu 
Mwandishi wa Kanisa (KKKT) 
na Katibu Idara ya Mawasiliano 
wa Dayosisi ya Kaskazini na 
Mwenyekiti Radio Sauti ya Injili 

2007-2015 Katibu Idara ya 
Mawasiliano na Meneja Moshi 
‘Printing Press’ 1958-1959 
shule ya msingi kidia, alifundisha

1960-1961 shule ya msingi 
shia 1961-1964 mkufunzi 
chuo cha Biblia mwika 1964-
1970 Mwandishi wa Target 
na Lengo Dsm na Nairobi, 
Gazeti la Kanisa 1971-1976 
Mhariri Gazeti la DailyNation 
Kenya  1977-1978 Mhariri 
Mkuu Target na Lengo 
1979-1980 Mshauri Gazeti 
la Mwananchi na Afro lead
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Baadhi ya vikundi vya 
ujasiriamali vilivyopo 
chini ya Dayosisi 

ya Ulanga Kilombero 
(Morogoro) walishukuru 
Kanisa na ofisi kuu ya 
KKKT kwa namna ambavyo 
limekuwa likiwasaidia katika 
kupiga hatua kimaisha 
kupitia Programu ya Maisha 
Endelevu na Uwezeshwaji. 

Vikundi hivyo 
vinavyojishugulisha na 
ufugaji, kilimo, utengenezaji 
batiki na mengine mengi 
kutoka kwenye Dayosisi ya 
Ulanga Kilombero kwa pamoja 
vimesema kuwa uwezeshwaji 
uliofanywa na Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
ndio ambao umewasaidia 
kuwaongezea kipato hivyo 
kuwa na uwezo wa kumudu 
maisha yao ya kila siku. 

Vikundi wenyeji kutoka 
Dayosisi hiyo (Ulanga 
Kilombero) Kilimo kwanza na 
wapendanao vikipokea ugeni 
wa vikundi vinne kutoka 
Kondoa Dodoma ambavyo 
ni Pambana na hali yako, 
Huruma, Safina pamoja na 
Mana, walioenda kujifunza 
kutoka kwenye vikundi 
vya Dayosisi hiyo wametoa 
ushirikiano mzuri hasa 
katika kuwa kuwaonesha 
vikundi kutoka Dodoma 
namna wamefanikiwa katika 
utekelezaji wa shughuli zao 
lengo likiwa ni kubadilishana 
elimu na uzoefu katika 
shughuli za ujasiriamali. 

KKKT katika kutimiza 
Taswira yake kuona 
ushirika wa watu wenye 
upendo, amani na furaha 
waliobarikiwa kiroho na 
kimwili, wenye matumaini ya 
kurithi uzima wa milele kwa 
njia ya Yesu kristo ndio jambo 
ambalo Idara ya Mipango na 

Maendeleo kupitia programu 
ya maisha endelevu na 
uwezeshaji inatekeleza 
katika Mikoa mbalimbali 
kupitia vikundi vilivyoundwa 
na wanajamii bila kujali 
dini, kabila ama itikadi 
yoyote tayari kwa kupokea 
elimu na uwezeshwaji 
ili kuwa na maisha  
mazuri yaliyoendelevu.

Ifahamike vizuri kuwa 
hii ni njia mojawapo pia ya 
kutimiza ile dhamira ya KKKT 
ambayo ni kuwafanya watu 
wote wamjue Yesu Kristo 
ili wawe na uzima tele kwa 
kuwahubiria habari njema 
kwa maneno na vitendo, kwa 
kuzingatia Neno la Mungu 
kama ilivyo katika Biblia na 
Misingi ya mafundisho ya 
kilutheri kwa kuongozwa 
na katiba ya KKKT.

Hivyo mbali na kuwahubiria 
kwa maneno kuhusu habari 
njema za Yesu pia kwa vitendo 
Kanisa linaendelea na kazi hiyo 
ili wale wote waliosikia habari 
za Kristo Yesu waendelee 
kuona kwa matendo 
namna Kanisa linawagusa 
kwa njia  mbalimbali ili 
kuwapa watu maisha yaliyo 
mazuri waweze kukidhi 
mahitaji yao ya kila siku. 

Baadhi ya Mikoa   ambayo 
kwa sasa inaguswa na 
programu hii ya Maisha 
Endelevu na Uwezeshaji 
ni Njombe, Mbeya, Iringa, 
Dodoma, Morogoro 
nk. ikiwa ni juhudi za 
kuwakwamua watu kutoka 
katika kipato cha chini cha 
maisha na kuwasogeza 
mahali ambapo wataweza 
kumudu mahitaji yao kila 
siku na yamkini kusaidia 
na wale wanaowazunguka 
mara wanapohitaji msaada 
kutoka kwao ikiwa ni 

Vikundi Ulanga 
Kilombero 
washukuru Kanisa

dhumuni la kuwa na jamii 
yenye maisha endelevu.

Programu hii 
inayoratibishwa na Mratibu 
Bi. Patricia Mchome kutoka 
Ofisi ya KKKT (Arusha) 
imejikita katika kuisadia 
jamii msaada wa kielimu na 
rasilimali vitu ili wao waweze 
kuvitumia kwa ufasaha 
na kuwaletea matokeo 
chanya katika kumudu 
maisha yao ya kila siku. 

Baadhi ya vikundi 
vilivyowezeshwa na 
programu hiyo, vimeweza 
kujimuudu na kusonga mbele 

zaidi na hata kutengeneza 
miradi yao kama vile mashine 
za kukoboa na kusaga nk. 
ikiwa ni katika kuboresha 
hali yao kiuchumi na kupiga 
hatua mbele ili kujiongezea 
namna ya upatikanaji wa 
kipato katika Kundi kwa 
faida ya wanakikundi wote. 

Programuu ya Maisha 
endelevu na uwezeshaji 
imekusudia kufikia wengi 
na inaendelea kutoa elimu 
na kuziwezesha jamii katika 
nyanja mbalimbali ili wawe na 
maisha mazuri na endelevu 
sasa na hata baadae. 

Marehemu Seth Ndesanjo
1982-88 Mhariri Africa 

news services Amerika
1988-94 Mhariri wa Gazeti 

la Umoja Dayosisi ya Kaskazini
1995 Mshauri wa 

Mawasiliano LWF 
Fungamano la Makanisa 
ya Kilutheri Duniani

1988-93 Katibu 
Idara ya mawasiliano 
Dayosisi ya kaskazini

1994-2003 Katibu Mkuu 
Dayosisi ya Kaskazini

2004-2006 Katibu 
Mwandishi wa Kanisa (KKKT) 
+ Katibu Idara ya Mawasiliano 
wa Dayosisi ya Kaskazini 
na M/kt Radio Sauti ya Injili 

2007-2015 Katibu Idara 
ya Mawasiliano + Manager 
Moshi Printing Press 

Seth alikuwa mnyenyekevu 
mwenye kupenda kazi yake 
na aliyejituma kufanya kazi 
katika mazingira yoyote 
bila kujali changamoto 
zozote zilizomkabili.

Seth alifanya kazi 
kwa masaa yasiopugua 
12-15 kwa siku

Hata kipindi cha kuugua 
bado aliendelea kufanya 
kazi akiwa kitandani 

Aliwapenda watu wa rika 
zote na kutoa haki kwa 
mkubwa na hata mdogo

Mwandishi wa 
Maandiko mbalimbali: 

New millennium books 
Uamsho na karama
Kanisa na makanisa
Journal to freedom
V u m i p u g o a
Tumsifu Bwana (kitabu cha 
ibada ya watoto kilichotumika 
kwenye Dayosisi 5 za KKKT 
ukanda wa kaskazini)

Diakonia na vingine vingi
Seth Ndesanjo Kitange 

Seth alianza elimu yake 
kwenye shule ya msingi Shia 
Darasa la kwanza hadi la 
nane (1948-1953). Alimaliza 
elimu yake ya juu katika chuo 
cha Ualimu marangu (1954-
1957) na alisoma chuo Kikuu 
cha Nairobi (1958-1962).

1965-1966 diploma 
ya uandishi wa habari 
chuo kikuu cha uandishi 
wa habari Nairobi Kenya.

1979- 1981 chuo cha 
Bethani Vejinia Amerika  
shahada ya mawasiliano

1981-1982 shahada 
ya uzamili ya uandishi wa 
habari (masters of science 
Journalism) chuo kikuu cha 
ienenozi albana Amerika

alifikwa na umauti siku 
ya 15/10/2020 kutokana 
na ugonjwa wa Kisukari na 
Shinikizo la Damu akiwa 
na umri wa miaka 82. 
Sethi alilitumikia Kanisa 
kwa muda wa miaka 50.
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Viongozi wa Vijana wakifuatilia jambo wakati wa Mkutano Mkuu wa 
Vijana KKKT uliofanyika katika Dayosisi ya Morogoro.

Mkutano Mkuu Vijana KKKT
Vijana wa KKKT 

w a m e t a k i w a 
kuwa mstari wa 

mbele katika kulijenga 
Kanisa bila kusahau 
kuchukua hatua za 
msingi za kujituma 
katika kazi na shughuli 
mbalimbali ili waweze 
kujikimu kimaisha na 
kuwa msaada kwa 
jamii inayowazunguka.

H a y o 
y a m e z u n g u m z w a 
katika Mkutano Mkuu 
wa Vijana ulioandaliwa 
na Dawati la Vijana 
KKKT linaloongozwa na 
Mchungaji Frank Mexon 
Mng’ong’o ambapo 
u m e w a k u t a n i s h a 
viongozi na wawakilishi 
wa vijana kutoka 
Dayosisi zote 26 za KKKT 
na maeneo mawili ya 
Misioni ambapo katika 
mkutano huo mambo 
muhimu yahusuyo vijana 
na namna ya kuwajenga 
vijana wa KKKT ili wawe 
chachu ya maendeleo 
katika Kanisa na maeneo 
waliyopo yalizungumzwa  
kwa kina.

Mkutano huo 
ulifunguliwa na Mhe. 
Askofu wa Dayosisi ya 
Morogoro Paul Jacob 
Mameyo ambaye alisema 
kuwa, misingi ya kilutheri 
ni vema ikazingatiwa ili 
kuendeleza kulijenga 
Kanisa kama watangulizi 
walivyofanya maana 
pasipo kufanyika hivyo 
itakuwa ni ngumu 
kuwa na Kanisa lenye 
Umoja na litakalo dumu. 

Mhe. Askofu Mameyo 
amewataka viongozi 
wa vijana kushirikiana 
kwa karibu na vijana 
wanaowaongoza ili 
kuwasaidia katika 

changamoto mbalimbali 
wanazokumbuna nazo 
ili kuweza kuwa na 
Kanisa lenye vijana 
waliojengewa misingi 
mizuri na ambao 
watakuwa na umoja.

Naibu Katibu Mkuu 
Misioni na Uinjilisti 
KKKT, Mchungaji Lazaro 
Rohho ambaye naye 
alishirika katika mkutano 
huo ulioandaliwa na 
Dawati la Vijana lililo 
katika Idara yake 
alisema kuwa ni vema 
vijana  wakazingatia 
uadilifu jambo ambalo 
litawajengea picha nzuri 
juu ya maisha yao na 
kuwataka kutumia nguvu 
zao katika kutenda 
mambo yanayofaa.

Naibu Katibu Mkuu, 
Mchungaji Rohho 
amesema kuwa pamoja 
na kuhakikisha kuwa 
vijana wanajengewa 
misingi mizuri ya 
Kikanisa lakini ni 
vema watoto wadogo 
wasisahauliwe ili 
elimu ya Kikristo izidi 
kuwa imara ndani yao 
na watakapokuwa 
vijana waendelee 
kulijenga Kanisa 
kwa nguvu zao zote. 

Mratibu wa Vijana 
KKKT, Mchungaji 
Frank Mng’ong’o 
pia ameukumbusha 
Mkutano huo kuwa 
kuongoza vijana katika 
nyakati hizi kunahitaji 
Hekima ya kipekee 
kutoka kwa Mungu 
ambapo mabadiliko 
ni mengi na walengwa 
wakubwa ni vijana hivyo 
viongozi wanapaswa 
kuwa mstari wa mbele 
ili kuwasaidia vijana 
katika changamoto 

wanazokutana nazo katika 
maisha yao ya kila siku.

Naye Mwenyekiti wa 
Mkutano huo Julian Kagambo 
akizungumza wakati wa 
Mkutano huo amesema 
umoja na kuvumiliana ndio 
jambo la msingi katika 
kuongoza vijana hivyo ni 
vema hayo yakazingatiwa ili 
kuendelea kuwajenga vijana 
wa KKKT waweze kutoa 
mchango wao mkubwa 
kupitia karama walizonazo. 

Mkutano huo ulioambatana 
na warsha ya siku moja, uliwaasa 
viongozi hao kuwa mfano 
kwa vijana wanaowaongoza 
na pia kuwahamasisha vijana 
kutumia vizuri fursa zilizopo 
mbele yao za kiuchumi na 
kibiashara na kuwa makini 
katika matumizi ya mitandao 
ya kijamii ili iwaletee faida.

Wawezeshaji katika warsha 
hiyo Bi. Neng’ida Johhannes 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Upendo Media na Bw. Ibrahimu 
Mwangalaba Mkurugenzi 
Mtendaji Maendeleo Banki 

wametaka viongozi hao 
wa vijana kuchangamkia 
fursa na waweze kutumia 
mitandao ya kijamii kufanya 
shughuli za msingi ambazo 
zitawaingizia kipato cha 
kuweza kujikimu katika maisha.

Wawezeshaji hao Bi. 
Neng’ida na Bw. Mwangalaba 
waliwaambia vijana kuwa 
Upendo Media pamoja na 
Maendeleo Bank zipo kwa 
ajili yao ikiwa wataweka 
juhudi na kuwakikishia kuwa 
watakuwa tayari kuwasaidia 
katika hali yoyote ikiwa 
watakuwa wamejipanga vizuri.

Katika kuhitimisha Mkutano 
huo Askofu Mlezi wa Vijana 
wa KKKT Mhe. Dkt. Emmanuel 
Makala amewataka viongozi 
hao wa vijana kuhakikisha 
wanayafanyia kazi mambo 
yote waliyokubaliana katika 
mkutano huo na kutumia 
vizuri fursa zilizotolewa na 
Upendo Media na Maendeleo 
Bank ili waweze kufaidika na 
kuendeleza kulijenga Kanisa.



Kalenda KKKT, Kitabu cha Nyumba kwa Nyumba 
vya mwaka 2021 vinapatikana kwenye

maduka ya KKKT


