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Vyama vilivyo eneza Ulutheri
Mwanzo wa Kanisa la Kiinjili 

la Kilutheri Tanganyika (baadaye 
Tanzania) kuwepo nchini ni mwaka 
1887, Chama cha Misioni cha ‘Berlin 
III’ au ‘Evangelical Missionary 
Society for East Africa’ (EMS) 
kutoka Ujerumani kilipoanzisha kazi 
ya Injili Kigamboni, Dar es Salaam. 
Chama cha pili

Chama cha Misioni cha ‘Berlin I’, 
nacho kutoka Ujerumani, kiliingia 
Tanzania kikitokea Afrika ya Kusini 
na kuanza kazi Nyanda za Juu Kusini 
mwaka 1891 kilipoanzisha kituo au 
misheni sehemu iitwayo Ipagika au 
Pipagika (Wangemannshöhe) katika 
Dayosisi ya Konde kwa sasa.

Mwaka 1890, Chama cha Berlin 
III kilichukua sura mpya baada ya 
kubadili sera yake na kujulikana kwa 
jina la Bethel au ‘Misioni ya Bethel’. 
Misioni hii ikafika sehemu za Tanga 
na kuanza kazi eneo la Mbuyukenda.

Baadaye Misioni hii iliamua 
kufikisha Injili ya Kristo nje ya 
mipaka ya Tanganyika. Wamisionari 
hao walipanga kwenda Rwanda 
kupitia Bukoba. Walipofika Bukoba 
wakafungua kituo mwaka 1910.
Chama cha Leipzig

Chama cha tatu kufika nchini 
Tanzania ni Chama cha Misioni cha 
Leipzig, nacho kutoka Ujerumani. 
Kiliingia Tanganyika mwaka 1893 
na kuanza kazi ya Misioni Kaskazini 
mwa nchi sehemu ya Kidia, Old 
Moshi na baada ya muda mfupi, 
kwa kushauriwa na Mtawala wa 
Kijerumani, Carl Peters, wakahamia 
Nkwarungo - Machame.

Pamoja na vyama vilivyoanzisha 
Ulutheri Tanzania, kuna mchango 
mkubwa wa vyama vya Misioni na 
makanisa toka  Ulaya na Marekani 
tunayo endelea kushirikiana nayo 
kama: cos, elcb, felm, dlm, 
danmission, sem, lmw, mew, nlm, 
nmz, bmw, uem, velkd, elca, nk. 
Hakika Neno la Mungu linaendelea 
kufundishwa kwa upendo na kwa 
usahihi wakati wote huu.
Vita za Dunia

Kanisa la Kilutheri nchini lilipita 
katika nyakati ngumu vipindi vya 
Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia  

1914  hadi 1918  na ya Pili 1939 
hadi 1945. Chama cha Misioni 
Augustana kutoka Marekani pamoja 
na Walutheri kutoka nchi nyingine 
za Ulaya walitoa msaada sana 
wakati wamisionari wa Kijerumani 
walipoondoka.
Makanisa Saba

Vyama vya Misioni viliendelea 
na kazi ya Injili na makanisa saba 
ya Kilutheri yakaanzishwa maeneo 
mbalimbali nchini. Makanisa hayo 
mwaka 1948 yaliunda Fungamano la 
Makanisa ya Kilutheri Tanganyika. 
Tarehe 19 Juni 1963 makanisa yale 
saba yaliungana kuunda Kanisa moja 
la KKKT na makanisa yakageuka 
kuwa Dayosisi au Sinodi. Sinodi 
zikageuka kuwa Dayosisi. Hivi sasa 
KKKT ina Dayosisi 26. 
Uongozi na usimamizi

Chombo kikuu cha maamuzi 
KKKT ni Mkutano Mkuu ambao 
hufanyika kila baada ya miaka 
minne. Halmashauri Kuu ya KKKT 
hukutana mara mbili kwa mwaka 
kwa vikao vyake vya kawaida. 
Wajumbe wa vyombo vyote hivi 
wanawakilisha Dayosisi zote za 
KKKT.
Kazi za Umoja

Kanisa lina vituo na Ofisi Kuu ya 
Kazi za Umoja (Common Work). Ofisi 
Kuu ya Kanisa inaongozwa na Katibu 
Mkuu. Ina idara zifuatazo: Misioni 
na Uinjilisti; Mipango na Maendeleo; 
Fedha na Utawala;  Huduma za Jamii, 
Kazi za Wanawake na Watoto. Pia kuna 
Kitengo cha Ukaguzi. Kazi ya Ofisi  Kuu 
ya KKKT ni pamoja na kuratibisha, 
kuwezesha na kufanya utetezi kwa 
manufaa ya Kanisa zima.

KKKT ina taasisi na vituo 
vinavyotunza Kazi za Umoja: 
1. Chuo Kikuu cha Tumaini Makumira 
2. Seminari Ndogo ya Kilutheri 
Morogoro 3. Kituo cha Redio Sauti ya 
Injili, Moshi. 4. Shule za Msingi kwa 
watoto viziwi Mwanga na Njombe. 5.  
Shule ya Sekondari kwa watoto viziwi 
Njombe. 6. Miradi ya kuongeza kipato.

Pamoja na vituo vya Kazi za Umoja, 
Dayosisi zina hospitali 23 na zahanati /
vituo vya afya 150. Dayosisi zote zina 
shule za msingi, sekondari na vyuo vya 
ufundi na maarifa mbalimbali. Baadhi 

ya Dayosisi zina vyuo vikuu. Taasisi 
hizi hutoa huduma kwa watu wote bila 
ubaguzi.

Karibu kila dayosisi /taasisi zake/  
idara zina miradi midogo midogo ya 
kuinua kipato;  miradi ya maji salama, 
miradi ya ng’ombe wa maziwa, nk. 
Dayosisi nyingi zina miradi  mikubwa na 
ya kati. Baadhi zimeanzisha mabenki au 
vyama vikubwa vya kuweka na kukopa 
(SACCOs).
Kazi za Misioni

Kanisa limehisika na kusaidia 
uanzishwaji Kanisa la Kilutheri nchini 
Kenya, Jamhuri ya Demokrasia ya 
Kongo, Msumbiji, Malawi na Uganda. 
Pia linalea Kanisa la Kilutheri Zambia, 
Burundi na Rwanda. Ndani ya nchi 
maeneo ya Misioni ni Kigoma na 
Zanzibar.
Ushirikiano na wengine

KKKT ni mwanachama hai wa: 
Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT);  
‘Lutheran Mission Cooperation’ (LMC); 
Baraza la Makanisa Barani Afrika 
(AACC);  Fungamano la Makanisa ya 
Kilutheri Duniani (LWF) na Baraza la 
Makanisa Duniani (WCC).
Ofisi zilipo

Ofisi Kuu ya KKKT ipo Arusha   
“Lutheran Centre”, Barabara ya Boma 
mkabala na Posta Kuu. Senta hiyo ina 
hosteli kwa ajili ya watumishi na wageni 
wa Kanisa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na
Katibu Mkuu

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
S.L.P. 3033, Arusha

Simu: 250 8856/250 8857/Fax 254 8858
Barua pepe: elcthq@elct.or.tz

Tovuti: www.elct.org
Au Tovuti: www.elct.or.tz

F A H A M U  H I S T O R I A  fu  p i  ya  K K K T

Mkuu wa KKKT, 
Askofu Dkt. Fredrick Onael Shoo.
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Maoni yaliyomo katika makala 
zinazochapishwa ni ya mwandishi 
anayehusika na wala hayawakilishi 
mawazo ya Kanisa ama mhariri 
isipokuwa pale ambapo imetamkwa 
wazi. Ukiwa na maoni, ushauri, 
makala au maswali mwandikie:

Mhariri
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PICHA YA JALADA:
Msalaba mmoja wapo uliotumika 
wakati wa Mkutano wa Dunia wa 
Misioni na Uinjilisti uliofanyika 
Hoteli ya Ngurdoto Arusha, mwezi 
Machi mwaka huu. Mkutano huo 
uliohudhuriwa na watu wapatao 1,200 
uliitishwa na Baraza la Makanisa 
Duniani (WCC) (PICHA NA WCC).

MHARIRI
Elizabeth Lobulu
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Watu wengi wanaosikiliza vituo vya Redio Sauti ya 
Injili, Redio Maria na Redio Habari Maalum walifahamu 
ujio wa wageni kutoka pande zote za dunia kwa ajili 
ya Mkutano wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti (CWME) 
uliofanyika Hoteli ya Ngurdoto Machi 2018.

Neno kuu lilikuwa: “Kuenenda kwa Roho: Wito wa Kuwa 
Wafuasi wa Mabadiliko”. 

Mkutano huo wa CWME yaani Conference on World 
Mission and Evangelism, uliohudhuriwa na washiriki 
wapatao 1,200; uliandaliwa na Baraza la Makanisa 
Duniani (WCC). 

Washiriki walikuwa ni viongozi wa makanisa, 
wachungaji, wamisionari, wanafunzi wa theolojia, 
wadiakonia, watheolojia na watafi ti kutoka makanisa, 
washirika wa ekumene na vyama vya misioni. Makanisa 
yaliyotuma washiriki si ya wanachama wa WCC pekee, 
bali hata ambayo si wanachama. 

Katika maandalizi ya mkutano viashiria vya kuenenda 
kwa Roho vilionekana watu walipoweka tofauti zao 
pembeni hivyo umoja kiekumene ukawezekana. Kwa 
mfano, kamati ya maandalizi ya wenyeji, iliratibiwa na 
KKKT lakini wajumbe walitoka makanisa ya Jumuiya 
ya Kikristo Tanzania, Kanisa la Pentekoste, Kanisa 
Katoliki na Kanisa la Orthodox. Wajumbe hao walifanya 
kazi kama timu moja.

Hata ile siku ya kwanza ya mkutano Redio za 
makanisa hayo matatu zilifi ka na kurusha matangazo 
ya moja kwa moja ili kuwajuza wasikilizaji wao mambo 
yalivyokuwa. Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa ushirikiano 
kama huo kwa vyombo vya habari vya CCT, Katoliki na 
Pentekoste kuwa mahali pamoja ili kurusha habari za 
tukio moja kwa wakati mmoja. 

Ratiba ya mkutano nayo ilikuwa shirikishi na hakuna 
mjumbe ambaye hakushiriki matukio yaliyo mengi hata 
pale ambapo mahubiri au mtoa mada anatoka katika 
madhehebu tofauti na yake.

Uchangamano, ushirikiano na umoja kiekumene 
ulijitokeza kiasi ambacho baadhi ya washiriki walisema 
Tanzania tunachakujifunza. 

Soma makala mbalimbali katika gazeti hili uelewe 
zaidi kuhusu mkutano huo wa kihistoria.

Misioni ni wajibu wa kila mtu
ISSN 0856 - 1214
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Wito wa Ufuasi kutoka Arusha

(theosis)” au kuabudu vitu kama miungu 
(deification), tunashiriki neema kwa 
kushiriki utume wa Mungu. Safari kama hii 
ya ufuasi inatuongoza tushiriki na kuuishi 
upendo wa Mungu katika Yesu Kristo kwa 
haki na amani kwa njia ambazo ni tofauti 
na za kidunia (Yohana 14: 27). Kwa hiyo 
tunaitikia wito wa Yesu wa kumfuata 
tukianzia pembezoni mwa dunia. 

Sisi wafuasi wa Yesu Kristo, iwe 
mtu mmoja mmoja na kwa pamoja, 
tulipobatizwa tulipokea wito wa kuwa 
wafuasi wa mabadiliko kwa kuwa na 
maisha yaliyounganishwa na Kristo 
katika dunia ambayo wengi wamekata 
tamaa, wamekataliwa, wapweke na 
wasiothaminiwa kabisa. 

Tumeitwa kumwabudu Mungu mmoja 
wa Utatu, Mungu wa haki, upendo na 
neema wakati huu ambapo watu wengi 
wanaabudu miungu bandia  kwa kujali tu 
mfumo wa soko.

Tumeitwa kutanganza Habari Njema 
ya Yesu Kristo, maisha tele, toba na 
msamaha wa dhambi na ahadi ya maisha 
ya milele. Tufanye haya kwa maneno na 
vitendo, kwa kuwa tuko katika dunia iliyo 
na vurugu ambapo watu wengi hutolewa 
kafara kwa ajili ya sanamu za miungu wa 

Makanisa na jumuiya za kiekumene zijipime na kuondoa chembe za ubeberu katika mifumo na huduma.

Wito wa kuenenda kwa Roho ni kukubali 
kuubeba msalaba pamoja na Bwana Yesu.

Tamko la Mkutano wa CWME

mauti. Na hadi sasa bado Injili haijawafikia 
watu wengi.

Kwa furaha tumeitwa kutenda 
apendavyo Roho Mtakatifu ambaye 
anawapa uwezo wa haraka watu walio 
pembezoni wa kutafuta haki na heshima 
yao. Tumeitwa kulitambua Neno la 
Mungu katika dunia inayowasilisha 
ujumbe unaopingana, wa uongo na wa 
kuwatatanisha watu. 

Tumeitwa kujali uumbaji wa Mungu 
na kuwa na mshikamano na mataifa 
yaliyoathirika vibaya na mabadiliko ya 
tabia nchi kutokana na ukatili na ubinafsi 
wa kinyonyaji kwa kuwa binadamu 
kaamua kufaidika na mazao ya mazingira 
kwa uroho na kwa mfumo wa watu kuwa 
na matumizi yasiyo na mipaka.

Tumeitwa kama wafuasi tushirikiane 
pamoja ili katika jamii pawepo haki na 
kujaliana katika kutafuta umoja katika 
safari yetu ya kiekumene kwenye dunia 
inayowatenga watu na kuwaweka 
pembezoni kwa kuwabagua.

Tumeitwa kuwa wafuasi waaminifu 
wa Mungu anayetugeuza kwa upendo ili 
tushiriki mazungumzo na watu wa imani 
nyingine katika dunia ambapo siasa 
ndani ya mashirika ya kidini husababisha 
machafuko. Wito wetu ni kuwa viongozi 
ambao ni watumishi, wadhihirishe ufuasi 
wao kwa njia ya Kristo katika dunia 
ambayo inajali zaidi mamlaka, utajiri na 
utamaduni wa fedha.

Tumeitwa kuangusha kuta na kutafuta 
haki kwa ushirikiano na watu ambao 
wameporwa mali zao na kuwa wakimbizi 
nchini mwao; wakiwemo wahamiaji, 
wakimbizi na wanaotafuta makazi nje ya 
nchi zao na kupinga uwepo wa mipaka 
inayotenganisha na kusababisha kifo.

Tumeitwa kufuata njia ya msalaba, 
ambayo inatufanya tuone changamoto za 
utabaka kwa kutawala, upendeleo, uwezo 
wa kibinafsi na wa kimfumo. 

Tumeitwa ili tuishi katika mwanga 
wa ufufuo, unaotoa matumaini – kujaa 
uwezekano wa mabadiliko. Huu ni wito wa 
ufuasi wa mabadiliko.

Huu siyo wito tunaoweza kuuitikia kwa 
nguvu zetu wenyewe, hivyo hatimaye wito 
huu ni wito wa kufanya maombi:

Ee Mungu wa upendo, tunakushukuru 
kwa zawadi ya maisha katika mapana 
yake ya utofauti na uzuri wake. Bwana 
Yesu, uliyesulubiwa na kufufuka, 
tunakusifu kwa kuwa ulikuja kutafuta 
kondoo aliyepotea, kuwaweka huru 
wanaonyanyaswa, kuponya wagonjwa 
na kuwageuza wenye ubinafsi. Ee Roho 
Mtakatifu, tunafurahi kwa kupuliza 
punzi ya uhai duniani na kujimimina 
katika mioyo yetu. Kadiri tunavyoishi 
kwa Roho tunaomba pia tuenende 
kwa Roho. Tupe imani na ujasiri wa 
kujitwika msalaba wetu na kumfuata 
Yesu - kuwa mahujaji wa haki na amani 
katika zama zetu hizi. Kwa baraka ya 
watu wako, utunzaji wa dunia na kwa 
utukufu wa jina lako. Kwa njia ya Kristo 
Bwana wetu. Amen.  

Tafsiri na Elizabeth Lobulu. Picha na Albin Hillert/ WCC.
   ”

Mkutano wa  Dunia  wa Misioni na 
Uinjilisti (CWME) uliandaliwa na Baraza 
la Makanisa Duniani (WCC) tarehe  8 -13 
Machi 2018 Arusha, Tanzania. Watu zaidi 
ya 1,200 walishiriki. Washiriki wanahusika 
na kazi za Misioni na Uinjilisti kutoka  
madhehebu mbalimbali ya Kikristo na 
waliotoka pande zote za dunia.

Kwa bashasha kubwa tulisherehekea 
kwa  msisimko  na uhai utokanao na 
Roho wa Mungu aliye kati yetu hivi sasa. 
Washiriki walihamasika kwa kuwepo 
katika mazingira  ya uamsho wa kiroho 
wa Kiafrika. Kwa njia ya Somo la Biblia, 
maombi, ibada na kushirikishana taarifa 
zetu kwa pamoja, tulitiana moyo wa 
kuendelea kushuhudia kuhusu Ufalme 
wa Mungu tulioupokea kwa maisha, 
kusulubiwa na kufufuka kwa Bwana wetu 
Yesu Kristo.

Licha ya kuwepo mwangaza hafifu 
wa matumaini, inapasa kutambua  
nguvu za mauti zinazotikisa  ulimwengu 
na kusababisha mateso kwa wengi. 
Tumeshuhudia kwa mshangao mkubwa 
ulimbikizaji mali unaotokana na mfumo 
wa fedha wa kibepari unavyotajirisha watu 
wachahe na kuwafanya wengi wabaki 
fukara. Na hiki ndio chanzo kikuu cha 
vita, machafuko, uharibifu wa ekolojia, na 
mateso duniani.

Tunatambua wanaobeba mzigo mzito 
zaidi ni walio pembezoni. Mfumo huu wa 
kimataifa wenye nguvu kubwa umefanya 
soko la fedha kugeuka kuwa kama miungu 
kwa wakati wetu huu na kuimarisha 
utamaduni wa kukandamiza wengine kwa 
kubaguana, kuendelea kuwasukumia 
wengine kando na kuwatenga mamilioni 
ya watu hivyo kuwaacha katika mazingira 
yasiyo salama na ya kinyonyaji.

Masuala haya si mageni kwa mwaka 
2018, bali Roho Mtakatifu anaendelea 
kutembea katika wakati wetu huu; 
akitutaka sisi jamii ya Wakristo tuitike 
haraka wito kuwa wafuasi wa mabadiliko 
katika ngazi ya mtu binafsi na kijamii. 

Ufuasi ni zawadi na wito wa kushirikiana 
na Mungu ili kubadilisha ulimwengu. 
Katika kile ambacho wanatheolojia 
wa awali walikiita “imani ya utakatifu 

“
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Mkutano watoa tamko la pamoja

KKKT

ELCT

Mkutano wa Dunia wa Misioni

TOLEO MAALUM
BAADA yA MKUTANO - CWME

Maandamano kabla ya kufunguliwa Mkutano wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti. “Tunaitwa kuwa wafuasi wa 
mabadiliko kwa kuishi maisha yaliyounganishwa na Kristo katika dunia ambayo wengi wamekata tamaa, 
wamekataliwa, wapweke na wasiothaminiwa kabisa”.  (Picha na WCC)

Dkt. Agnes Abuom, Mwenyekiti wa Vikao vya 
Kamati Kuu WCC, aliyefungua Mkutano na kusoma 
Tamko la Mkutano siku ya kufunga. Soma tamko 
hilo katika ukurasa wa 4 wa toleo hili.

Mch. Dkt. Olav Fykse Tveit, 
Katibu Mkuu wa Baraza la Makanisa Duniani.

“Afrika ni kituo muhimu cha hija katika 
safari ya kutafuta haki na amani duniani 
na ndio sababu Mkutano wa Dunia wa 
Misioni na Uinjilisti (CWME) umerudi 
tena Afrika baada ya miaka 60”. Hayo 
yalisemwa na Mwenyekiti  wa Vikao 
vya Kamati Kuu Baraza la Makanisa 
Duniani (WCC), Dkt. Agnes Abuom, 
alipokuwa akifungua mkutano huo. 

Alisema: “Mkutano uwe fursa ya 
kujadili na kuhoji waziwazi kama mbinu 
za misioni zitumikazo sasa zina lengo la 

kuleta uhai au ni chanzo cha mateso na 
mauti kwa watu? 

“Wito wa misioni na ufuasi utuwezeshe 
kubadilisha maisha ya watu na jamii 
ikubali na kuheshimu utukufu wa  sura 
ya Mungu katika kila mwanadamu na 
pasiwepo mtu yeyote atakayebaguliwa 
kwenye mchakato endelevu katika 
kuleta amani, haki na kuufaidi utajiri wa 
dunia,” Dkt. Abuom alisema

Katibu Mkuu wa Baraza la Makanisa 
Duniani (WCC), Mchg. Dkt. Olav Fykse 
Tveit, aliwashukuru washiriki wote wa 
Mkutano huo aliouelezea kuwa ni wa 
kipekee na kihistoria. 

Mkutano huo wa 14 umefanyika katika 
hali ya sherehe kwa kuwa mwaka 2018, 
WCC inatimiza miaka 70. Miaka 60 
iliyopita mkutano wa aina hii ulifanyika 
Achimota, Ghana.

Alisema: “Tuna wito wa kuleta 
mabadiliko ya kweli kama anayoyataka 
Mungu kwa manufaa ya umma na kwa 
yeyote Mungu anayemjali. 

“Kauli mbiu ya Mkutano inatupa wito 
wa ufuasi wa mabadiliko kwa kuenenda 
kwa Roho, hivyo tuguse hisia za wanao 
-tuzunguka kwa kuhakikishia amani 
na haki vinapatikana bila ubaguzi au 
kumwacha mtu yeyote nyuma. “Si 

lazima kwenda masafa ya mbali ili 
uoneshe ufuasi wako. 

“Kwa kufuata na kuwasaidia majirani 
zako walio wahitaji, huko ndiko kueneza 
Injili ya kweli. Na tuwajibike kuutunza 
uumbaji wote wa Mungu kwani tuna 
ulimwengu mmoja tu, hatuna mahali 
pengine pa kuishi,” alisema.

Mkutano huo ulioandaliwa na WCC 
ulihudhuriwa na watu zaidi ya 1,200 
wakiwemo viongozi wa makanisa, 
watafi ti, wanafunzi wa theolojia, 
wachungaji, wamisionari, madiakonia, 
na watheolojia kutoka makanisa, 
washirika wa kazi za ekumene na vyama 
vya misioni. Kwa maelezo zaidi funga tovuti: 
www.oikoumene.org/en/resources/documents/
commissions/mission-and-evangelism/

KAULI MBIU - Kuenenda kwa Roho: Wito wa kuwa wafuasi wa mabadiliko
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Dkt. Susan Durber, Mwenyekiti Kamisheni ya Imani na 
Ushirika, akiongoza “Warsha kuhusu Ufuasi katika Huduma ya 

Kichungaji” wakati wa Mkutano wa 14 wa CWME.

Mkurugenzi wa Kamisheni ya Misioni na Uinjilisti ya Dunia, WCC, 
Mch. Dkt. Jooseop Keum.

Mkuu wa KKKT, Askofu Dkt. Fredrick 
Shoo, Mwenyeji wa CWME,  alisema: 
“Wajumbe wa mkutano wakiongozwa 
na Roho Mtakatifu, wako katika hija 
ya kuleta mabadiliko duniani.”

Metropolitan Dkt. Mor Geevarghese Coorilos, 
Mwenyekiti Kamisheni ya Misioni na Uinjilisti ya 

Dunia WCC.

Mchg. Dkt. Elieshi Mungure, 
Mtanzania ambaye ni Katibu 
wa Afrika katika Fungamano la 
Makanisa ya Kilutheri Duniani, 
akielezea kuhusu msalaba wa 
mpingo waliopewa washiriki wote 
wa Mkutano wa 14 wa Dunia wa 
Misioni na Uinjilisti (CWME).

Mchg. Dkt. Janet Corlett kutoka Kanisa la Methodist 
Uingereza, aliongoza kipindi cha kufunga mkutano. 
Alikuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Maisha ya Kiroho 
katika Mkutano. Yeye ni Makamu Mwenyekiti wa 
vikao vya Kamisheni ya CWME.

“Kanisa kila siku liko safarini 
linapofanya kazi za misioni,” 
Metropolitan Dkt. Mor Geevarghese 
Coorilos, kutoka India ambaye ni 
Mwenyekiti wa Kamisheni ya Dunia 
ya Misioni na Uinjilisti ya Baraza la 
Makanisa Duniani (WCC), aliyasema 
hayo wakati wa Mkutano wa Dunia wa 
Misioni na Uinjilisti (CWME). 

Kauli mbiu ya mkutano huo ilikuwa: 
“Kuenenda kwa Roho: Wito wa kuwa 
wafuasi wa mabadiliko”. 

“Katika dunia inayoongozwa na 
ubeberu, inabaidi yafanyike mageuzi 
na wala si kubadilisha tu. Katika dunia 
ambapo nguvu za mwanadamu na fedha 
zinakusudia kupokonya mamlaka ya 
Mungu njia pekee ya kubadilisha hili 
ni kwa kupindua dunia kichwa chini 
miguu juu,” Metropolitan Dkt. Coorilos 
alisema.

Akisoma ripoti yake: “Kutoka Athens 
hadi Arusha,” Mch. Jooseop Keum, 
Mkurugenzi wa Kamisheni ya Dunia 
ya Misioni na Uinjilisti, alisema Afrika 
siyo tena eneo la kufanyiwa misioni kwa 
kuwa misioni inaanzia kokote kuelekea 
kila upande ndio maana uongozi wa kazi 
za misioni kwa mtazamo mpya, uko 

Afrika. 
Aliwataka washiriki toka duniani kote 

watumie fursa ya kuhudhuria mkutano 
huo, kuendeleza mambo mazuri 
waliyojifunza kutoka Afrika. 

Mchg. Keum anayetoka Korea, 
alisema mkutano ulijionea namna Afrika 
ilivyo na utajiri mkubwa wa madhehebu 
mbalimbali ya Kikristo, mshikamano, 
udugu na uamsho wa kiroho.  

Mchg. Dkt. Susan Durber,  
Mwenyekiti wa Kamisheni ya Imani 
na Ushirika (Faith and Order) alisema: 
“Safari ya kuelekea umoja kiekumene 
inaanza na misioni. Ukiangalia Mkutano 
wa Kwanza wa CWME uliofanyika 
Edinburg, Uingereza 1910 au ukisoma 
andiko la karibuni la Kamisheni ya Imani 
na Ushirika, utaona hatua ya kwanza ya 
kufikia umoja lazima ianze na misioni.

“Siku zote 
tunapo -itika wito 
au kukubali utume, 
tujue misioni hiyo 
ni ya Mungu na  
lengo si kujijengea 
himaya zetu 
binafsi bali ni kwa 
ajili ya Kristo Yesu 
anayedhihir isha 
uwepo na kusudi la 
Mungu.

“Kila mmoja 
pamoja na 
tofauti alizonazo 

anamhitaji na kukamilishwa na 
mwenzake. Tofauti hazipo tu katika 
jamii bali hata katika makanisa. Na 
kwamba Mungu analeta umoja hata 
miongoni mwa waliotofauti na ndio 
maana Kristo anatualika “wote wawe 
na umoja”. Kamisheni hiyo ndio 
inayounganisha makanisa hata yale 
ambayo siyo wanachama wa WCC. Dkt. 
Durber aliongoza warsha kuhusu Ufuasi 
katika Huduma ya Kichungaji wakati wa 
Mkutano huo. 

Na Elizabeth Lobulu
Isiwe kugeuza bali kupindua

Picha 
zote na 
WCC
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Tofauti ni dalili za utajiri na ukamilifu

Alikaneni wakati wa matukio yenu - Askofu Nassari
Na Elizabeth Lobulu

Yafuatayo ni maoni ya washiriki 
waliowakilisha Makanisa ya Tanzania 
katika Mkutano wa 14 wa Dunia wa 
Misioni na Uinjilisti: 

Askofu Elias Kitoi Nassari kutoka 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Dayosisi ya Meru alisema: 
Ushirikiano uliooneshwa katika 
mkutano uliomalizika wa Dunia wa 
Misioni na Uinjlisti hautofautiani na 
ushirikiano uliopo wa makanisa chini ya 
Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT). 

Askofu Nassari alisema ni fursa yake 
ya kwanza kuhudhuria mkutano huo wa 
kiekumene wa kimataifa. Mkutano kama 
huo uliofanyika Afrika mara ya kwanza 
miaka 60 iliyopita jijini Achimota 
Ghana. Askofu Nassari anayetoka 
KKKT Dayosisi ya Meru alisema lengo 
la mkutano ni kutafuta namna bora zaidi 
ya kufanya utume tuliopewa na Yesu 
Kristo wa kuwafanya mataifa yote kuwa 
wanafunzi.

Alishukuru Baraza la Makanisa 

Askofu Conrad Nguvumali Sikombe,
Kanisa la Moravian Jimbo la Rukwa.

Askofu Conrad Nguvumali Sikombe, 
wa Kanisa la Moravian Jimbo la Rukwa 
alisema: “Neno kuu la Mkutano wa 
Dunia wa Misioni na Uinjilisti unataka 
washiriki na watu wote kutembea katika 
Roho Mtakatifu tukipeleka Injili kama 
wanafunzi wa Yesu licha ya tofauti zetu. 
Hivyo tunapaswa kukazana kubadilisha 
ulimwengu kwa njia ya Roho Mtakatifu 
ili watu wamjue Yesu Kristo na 
kuwapelekea Habari Njema badala ya 
dunia iliyojaa habari mbaya. 

“Katika karne ya 21 tunaitwa kutangaza 
habari nzuri kama vile mwanamke 
kisimani alivyoalika watu waje wasikie 
habari kwa Yesu. Na sisi tukitoka katika 
mkutano huu, habari tunazopaswa 
kwenda kutangaza katika umoja wetu: 
Walutheri, Wamoravian, Wabaptisti, 
Waanglikana, nk., ni kuwaelekeza watu 
kwa Yesu Kristo. 

“Watu wasiendelee kusikia tu habari 
mbaya zenye kuwapa maumivu. Na 
tusibaki tu katika kueneza Injili bali 
hata habari nzuri zinazohusu mabadiliko 
kwa kuwapa huduma za afya wagonjwa 
wapone; shule ili kuondoa ujinga na 
jamii ipone kiakili, kimwili na kiroho. 

“Tumekumbushana katika mkutano 
kwamba tusiangalie tu habari za kwenda 
mbinguni ila watu wafurahie maisha kwa 
kuonja uumbaji wa Mungu watu wakiwa 

hapa duniani na baadaye wakaishi katika 
furaha ya uzima wa milele.

“Tofauti zetu kuhusu masuala ya 
ubatizo, namna ya kuabudu na hata 
mavazi, yote hayo yanatuonesha utajiri 
na ukamilifu wetu kama Kanisa. 

Ingechosha kama katika mkutano 
mzima tungekuwa na namna moja tu 
ya kufanya mambo yetu. Tofauti hizi 
zinaonesha ni namna gani Yesu Kristo 
anavyoheshimiwa, anavyosifiwa na 
anavyoabudiwa,” Askofu Sikombe 
alifafanua.Bw. Brighton Killewa, Katibu Mkuu wa KKKT.

Katibu Mkuu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania, Bw. Brighton 
Killewa, ameshukuru makanisa chini ya 
Jumuiya ya Makanisa Tanzania  (CCT), 
Kanisa Katoliki na Kanisa la Orthodox 
kwa kuonesha ushirikiano mkubwa 
wakati wa maandalizi ya Mkutano wa 14 
wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti.

“Ule umoja tunaotakiwa tuwe nao 
kwa kiasi chake umejidhihirisha 
katika mkutano huu kwamba sote 
tunaunganishwa na Yesu Kristo. Hivyo 
tunahitajiwa kujenga hali ya amani na 
umoja wakati wote,” alisema.

Tujenge amani 
na umoja

Duniani (WCC) lililoandaa mkutano huo 
na kuishukuru Tanzania kwa kuwa na 
hoteli ya Ngurdoto iliyopokea mkutano. 
Kuhusu jambo alilojifunza katika 
mkutano huo alisema sasa makanisa ya 
Tanzania yamefunguliwa macho, hivyo 
viongozi wasiwe waoga kualikana katika 

matukio. Alisifu mkutano kwa kuwa 
na harufu ya Kiafrika na ingeshangaza 
kama ingekuwa kinyume chake. 

Alipendekeza kwamba katika 
mikutano kama hiyo ingefaa mwaliko 
ungeenda kwa maaskofu wengi zaidi 
wa Kiafrika ili wasaidie kuendeleza kazi 
za kiekumene kwani wakati mwingine 
wanakuwa kikwazo. 

(PICHA NA WCC)

Askofu Eliaski Kitoi Nassari wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) alimwakilisha Mkuu wa KKKT 
kufungua Kongamano la GETI. Kulia ni Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Tumaini Makumira, Mch. Prof. 
Joseph Parsalaw, aliyekuwa mwenyeji wa Kongamano na kushoto ni Dkt. Rogate Mshana, Mwenyekiti wa 
Kamati Wenyeji ya Maandalizi ya Mkutano wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti (CWME). 
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Wanawake wanamchango muhimu kazi za misioni

Wanawake waliohudhuria Mkutano wa Dunia 
wa Misioni na Uinjilisti walikuwa na mkutano 
wao wa maandalizi katika Hoteli ya New Safari, 
Arusha, tarehe 6 hadi 7 Machi, 2018.

Wajumbe walipokea taarifa iliyoonesha 
kwamba wanawake wako mstari wa mbele katika 
kazi ya misioni ya Mungu (missio dei) yaani 
kutangaza Injili na walitaka taarifa kama hizo 
ziwekwe kwenye kumbukumbu za kihistoria. 

Walisema kama walivyo wanaume, wanawake 
wana maono na wanajitoa kwa hali na mali katika 
huduma mbalimbali za kuanzisha na kuendeleza 
misioni ndani na nje ya nchi zao. Pia wanashiriki 
harakati za kutafuta haki, uwezo kiuchumi, katika 
jamii na kuhusika kutoa huduma za afya.

Wameeleza kwamba hakuna mazingira rafiki 
ya kuwezesha wanawake wengi kujifunza na 
kufanya kazi za theolojia. Wanawake wanapewa 
mshahara mdogo kuliko wanaume wenye sifa 
na taaluma ileile. Imeonekana kwa muda mrefu 
uzoefu na mawazo ya wanawake hayazingatiwi 
katika mitaala. Wanawake wanakumbana na 
ubaguzi kutokana na tofauti za mila, desturi na 

utamaduni zinazokinzana na Habari 
Njema. 

Upo ubaguzi kwa watu wenye 
ulemavu. Mifumo na miundo 
kandamizi imesababisha ubaguzi na 
kuwepo biashara ya kusafirisha na 
kuuza watu utumwani. 

Historia imeonesha jinsi wakristo 
wanavyoishi kinyume na maagizo 
ya Injili kwa kushiriki katika 
mifumo ya unyonyaji kiuchumi kwa 
kujitwalia raslimali katika mataifa 
ya kusini mwa dunia na kusababisha 
njaa, umaskini, migogoro na vita 
visivyoisha. 

Japo kuna baadhi ya makanisa 
yaliyokiri na kutubu kwa kuhusika 
katika uonevu na unyonyaji huo, 
wanawake wameona hilo halitoshi. 
Baada ya kutubu makanisa hayo 
yanapaswa kuchukua hatua kwa 
kushiriki kurekebisha uovu huo na 
madhara yake. 

Mkutano wa maandalizi kwa wanawake ulifunguliwa na 
Metropolitan Dkt. Mor Geevarghese Coorilos, Mwenyekiti wa 
Kamisheni ya Dunia ya Misioni na Uinjilisti katika Baraza la 
Makanisa Duniani. Kulia ni Makamu Mwenyekiti wa Kamisheni 
hiyo, Mchg. Dkt. Janet Corlett wa Kanisa la Methodist, Uingereza.

Tushirikiane kueneza Injili - Gulle
Askofu Andrew Gulle wa Kanisa la 

Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Mashariki ya Ziwa Victoria, 
alisema: “Umoja na mahusiano katika 
Mkutano wa Dunia wa Misioni na 
Uinjilisti umeamsha ari ya kujitambua 
kwamba wakristo wote bila kujali 
tofauti zetu za mapokeo, madhehebu, 
makabila, rangi au lugha, tumeitwa 
kuwa wanafunzi wa Yesu ili kutangaza 
Injili.

Tofauti zisitufanye kuacha  wajibu 
wetu wa msingi wa kuhubiria watu ili 

kuleta mabadiliko kwa kumtangaza 
Kristo. 

“Kwamba mbinu zinazotumika 
kuwafikishia watu Habari Njema 
ni za Walutheri, Waorthodox, au 
Wamoravian; si muhimu kwa kuwa 
tunapaswa kuwahubiri watu Injili na 
kuleta mabadiliko katika dunia: kimwili 
na kiroho. 

“Ujumbe kutoka Mkutano wa Misioni 
ni kwamba umoja unasisitizwa zaidi 
na kila mmoja atimize wajibu wake,” 
Askofu Gulle alisema.

Askofu Andrew Gulle,
KKKT Dayosisi Mashariki ya Ziwa Victoria.

Wanawake hao wanatoa wito 
kwamba washiriki wa mkutano 
waungane nao kuyaambia makanisa, 
vyama vya misioni na washirika 
wa kiekumene waandae nyenzo za 
mafunzo ili kusaidia watu waondokane 
na mafundisho potofu yaliyofanya 
pawepo mifumo kandamizi isiyojali 
maisha ya binadamu. Walitaka 
pawepo uhamasishaji kwa Serikali ili 
zitekeleze malengo ya milenia ufikapo 
mwaka 2030. 

TAFSIRI NA: ELIZABETH LOBULU.
Picha zote na WCC.
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Mchg. Dkt. Mutale Mulenga-Kaunda toka Chuo 
Kikuu cha KwaZulu-Natal, Afrika Kusini akitoa 
mada siku ya ufunguzi kuhusu hatma na ukombozi 
wa vijana wa kike wa Kiafrika.   

“Ufuasi unakuwepo kwa kuchukua 
hatua, kujitolea na kuishi kila dakika 
ukiwa umekubali kumfuata Yesu.” 

Hayo yalisemwa na Askofu Dhiloraj 
Ranjit Canagasabey, alipotoa mada 
wakati wa Mkutano wa Dunia wa 
Misioni na Uinjilisti (CWME) mnamo 
Machi 12.

Askofu Canagasabey ambaye ni Mkuu 
wa Kanisa la Anglikana la Ceylon, 
Colombo alisema: “Huwi tu mfuasi kwa 
kubatizwa peke yake bali ni kwa kuishi 

Ufuasi unakuwepo kwa kujitolea kwetu
kwa matendo mafundisho yaliyoamriwa 
na Yesu. 

Bi Nafkot M. Dessaleg, mtheolojia 
kijana toka Ethiopia alisema kwa kuwa 
Yesu aliweza kuwafundisha wanafunzi 
12 katika kipindi cha miaka mitatu, 
hivyo akatoa changamoto kwa washiriki 
nao wakafundishe watu 12 katika miaka 
mitatu wawe wanafunzi wa Yesu ili 
waweze kukataa maonevu ya kidunia na 
kulipenda neno la Mungu katika maisha 
yao ya kila siku.

Injili isonge mbele: Vijana wanataka mageuzi
Ukristo na mahudhurio kanisani 

kwenye nchi za magharibi unapungua 
lakini katika nchi zinazohesabika ni za 
pembezoni ukristo unakua kwa kasi; 
hamasa ya kuendeleza kazi ya Injili na 

hali ya kiroho inakua na mijadala ya 
kitheolojia inapamba moto.

Hayo yalisemwa na Adi Mariana 
Waqa kijana kutoka Kisiwa cha Fiji, 
alipokuwa anatoa mada katika Mkutano 

wa 14 wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti.
Alisema ukweli ni wazi kwamba watu 

walio pembezoni mwa jamii; ambao 
utamaduni au nchi zao ziliwaweka 
kando, kwa sasa ndio wanaoendeleza 
misioni kwa nguvu zaidi. Alitaka 
wakristo wafanye mageuzi katika kazi za 
misioni na wala si mabadiliko tu.

Bi Adi Mariana Waqa (katikati) akishiriki matukio katika mkutano wa 14 wa CWME.       (Picha zote na Albin Hillet/ WCC)

Imani inayobadilisha ni chanzo cha matumaini, haki, amani, upendo na kusimamia ukweli bila ubaguzi.

Mchg. Dkt. Mutale Mulenga-Kaunda, 
kutoka Chuo Kikuu cha KwaZulu- Natal, 
Afrika Kusini akitoa mada ya kwanza 
katika mkutano alisema: Waafrika katika 
kutafuta majibu ya maswali yanayohusu 
maisha na kifo wanaishi kiekumene kwa 
kuwa wamezungukwa na utamaduni 
wao wa asili, uislamu, na mitazamo 
mbalimbali ya kikristo duniani.

Alisema matunda na raslimali za kazi 
ya misioni barani Afrika hutumika kwa 
manufaa ya watu wote katika jamii ili 
kudumisha uhai. 

Dkt. Mulenga-Kaunda  alitoa mfano 
wa malezi yake jinsi alivyolelewa  
kiekumene katika maisha yake ya 
kiroho jambo lililowagusa wajumbe na 
kusababisha majadiliano motomoto. 

Akijadili mada ya Kaunda, Mchg. 
Dkt. Upolu Lumā Vaai, Mkurugenzi wa 
Theologia Chuo Kikuu cha Theolojia cha 
Pacific-Fiji, alisema: “Inatupasa tukubali 
kuishi katika familia huku tukithamini 
uhusiano wetu na mazingira. Licha ya 
tofauti za rangi, jinsi na utambulisho  
tunauhusiano katika asili ya uumbaji 
wetu,” alisema Vaai.

Profesa Mstaafu Néstor O. Míguez, 
Mtheolojia wa Argentina, alisema maisha 
tunayopitia au tuliyopitia yametuandaa 
na kutupa nguvu kwa ajili ya kufanya 
kazi za misioni.
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“Mkutano wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti 
ulioandaliwa na Baraza la Makanisa Duniani 
(WCC) umetoa picha halisi ya umoja wa Kanisa 
la Mungu linavyofahamika duniani.” Hayo 
yamesemwa na Askofu Ambele Mwaipopo wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
aliyekuwa mmoja wa wajumbe wa KKKT 
katika mkutano huo ulioandaliwa kwa ajili 
ya washirika wa misioni na uinjilisti. Katika 
ukurasa huu kuna maoni ya watu mbalimbali.

Mkutano umetoa picha halisi ya umoja
Askofu Mwaipopo alisema: “Upekee 

wa mkutano huu umetokana na ushiriki 
wa watu kutoka pande zote za dunia 
wakiwakilisha makanisa ya Kilutheri, 
Morovian, Anglikana, Baptisti, 
Orthodox na Katoliki. Japo Kanisa 
Katoliki si mwanachama wa WCC 
lakini ni mjumbe katika Kamisheni ya 
WCC ya Imani na Ushirika (Faith and 
Order). Pia ni mshirika wa WCC katika 
kutoa huduma za kijamii kiekumene. 
“Mkutano ulipokea salamu kutoka kwa 
Papa Francis uliosomwa na Askofu 
Brian Farrel, mwakilishi wa Vatican. Pia 
Balozi wa Vatican nchini na Mhashamu 
Kadinali Polycap Pengo walihudhuria. 

Japo Kanisa la Orthodox limegawanyika 
lipo Kanisa la Magharibi na Kanisa la 
Mashariki, wajumbe wa mkutano walitiwa 
moyo kuwaona wawakilishi wao. Kwa 
mshangao mkubwa walipokea salamu za 
Papa Bartholomew I wa Kanisa la Magharibi 
la Orthodox zilizowasilishwa kwa njia ya 
video. Haya yanadhihirisha makundi yote 
yanaona umuhimu wa umoja wa Kanisa.

“Mada ziliongozwa na maprofesa wa 
makanisa yote na ushirikiano mzuri ulikuwepo 
watu walipoeleza wanachokiamini kwa 
uhuru. Na mkutano ukatoa tamko (angalia 
ukurasa wa 4). Washiriki walijifunza  kutoka 
kwa washiriki wenzao kwamba, siyo kila 
mbinu na mpango ya misioni unafaa katika 
mazingira yote au kwa wakati wote. Hili 
lilizingatiwa na watoa mada na hasa wakati 
wa majadiliano ya makundi kila mtu alikuwa 
huru kujieleza,” Askofu Mwaipopo alisema.

Askofu Ambele Mwaipopo,
KKKT Dayosisi ya Ziwa Tanganyika.

Dkt. Rogate Mshana (kushoto), Mwenyekiti wa  
Kamati Mwenyeji iliyoandaa Mkutano wa 14 wa 
CWME 2018 akiwa na Mkurugenzi wa CWME Mch. 
Jooseop Keum.

Mchg. Dkt. Faustin Mahali,
Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Tumaini 

Makumira (Utawala).

Mchg. Lazaro Rohho (kushoto), Naibu Katibu Mkuu 
Misioni na Uinjilisti KKKT, akiongozana na Balozi 
wa Vatikan nchini, Askofu Mkuu Marek Solczyński, 
alipowasili mkutanoni.

Mchg. Dkt. Faustin Mahali, Naibu 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Tumaini Makumira (Utawala) alisema: 

“Mkutano umeonesha kwamba moyo 
wa ushirikiano miongoni mwa makanisa 
upo. Tofauti za udhehebu zisiwe msingi 
wa mahusiano ila mkazo uwe kwamba 
sote tu wakristo na kwamba sisi ni 
binadamu tulioumbwa kwa sura na 
Mfano wa Mungu.

Dkt. Rogate Mshana, Mwenyekiti wa 
Kamati Mwenyeji iliyohusika kuanda 
mkutano aliongea kuhusu Tamko 
linalopatikana ukurasa wa 4 akisema: 

“Kwanza kabisa Tamko linataka 
tuendelee kumwabudu Mungu mmoja 
wa upendo, ufuasi na mletaji wa neema. 
Hayo yafanyike  katika wakati duniani 
pia kuna miungu ya uongo. Watu katika 
mifumo ya kibiashara humwaga damu za 
watu kwa kutoa kafara kwa ‘miungu ya 
mauti’. 

Jambo la pili, Tamko linaonesha Roho 
Mtakatifu anawavuvia hata watu wa 
pembezoni walioumizwa, kudharauliwa 
na wasiojua jinsi ya kupata haki zao.

Na jambo la tatu tunahimizwa 
kufundisha Habari Njema za Yesu 
Kristo kwa kuishi maisha yenye uzima 
tele, yaliyojaa neno na matendo katika 
ulimwengu wenye ukatili ambapo watu 
wengi wanatolewa kafara kwa uchu wa 
mali au umaarufu duniani. Pia Baraza la 
Makanisa Duniani (WCC) linajitahidi 
kuhamasisha makanisa na mashirika ya 
kimisioni yasambaze ujumbe kwamba 
na sisi wenyewe inatupasa kujibadilisha.

Naibu Katibu Mkuu Misioni na Uinjilisti 
KKKT, Mchg. Lazaro Rohho, alisema 
anamshukuru Mungu kwa kuwa Mkutano wa 
Dunia wa Misioni na Uinjilisti ulivyofanyika 
Arusha kama ilivyopangwa. 

Alisema alikutana na watu toka maeneo, 
makanisa na medhehebu mbalimbali duniani 
waliokubali kukaa pamoja kwa umoja kwa 
kuwa anayetuunganisha ni Yesu Kristo.

Amejifunza kwamba ili kazi ya Injili 
isonge mbele kuna umuhimu kwa kila 
mhusika kujitoa kwa kutimiza kwa ukamilifu 
wajibu wake. Alifurahishwa kwa jinsi baadhi 
ya watoa mada waliofundisha na kutoa 
uzoefu wa safari ya kazi ya misioni duniani 
na watafiti waliojitoa kufanya tafsiri sahihi 
ya Biblia kutoka lugha ya Kigiriki kwenda 
lugha zao za kiasili (Kiafrika).

Alipongeza Baraza la Makanisa Duniani 
(WCC) kwa mipango mizuri iliyoonesha 
utaratibu mzuri uliokuwa umepangwa hata 
kwaya na maigizo ya watoto yaliendana na 
wazo au maudhui ya neno kuu.

“Katika ngazi ya kimataifa ziko 
juhudi za mikutano ya wataalamu na 
wana- theolojia na majarida mengi 
yametolewa. Roho hiyo inabidi ilelewe 
na kuimarishwa kwa kushirikisha kada 
za chini. Makanisa chini ya Jumuiya ya 
Kikristo Tanzania (CCT) yashirikiane 
zaidi ya kuwa na miradi ya pamoja ya 
huduma za kijamii au vikao vya viongozi 
wa juu peke yake. 

“Wakati umefika wa kuimarisha umoja 
kwa kuamsha ari na mazungumzo hata 
katika ngazi za sharika, jimbo, mtaa, 
nk.,” Alisema Dkt. Mahali.
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Mkutano wa 14 wa Dunia wa Misioni na 
Uinjilisti ulikuwa mkubwa na kuwajumuisha 
watu wengi zaidi kuliko huko nyuma. Hayo 
yalibainishwa na Mkurugenzi wa Kamisheni 
ya Dunia ya Misioni na Uinjilisti WCC, Mch. 
Jooseop Keum, alipokutana na waandishi wa 
habari siku ya ufunguzi wa mkutano.

Kiongozi wa Kanisa la Orthodox la 
Magharibi, Papa Bartholomew I alitoa 
ujumbe wa kutakia heri mkutano kwa njia 
ya video akiwatia moyo wote waliohudhuria 
kwa pamoja walete haki na amani katika jamii 
na baina ya makundi ya kiimani duniani.

Mkuu wa Kanisa la Orthodox la 
Mashariki na Syria, Papa Nor Ignatus 
Aphrem II, alisema: “Tumfuate Yesu, 
tuache kujipenda nafsi na kusahau uhitaji 
wa majirani na wanaotuzunguka.” 

Alitoa mifano jinsi watu wa Syria 
wanaoishi maeneo yaliyotekwa na 
magaidi wanavyoteseka. Alisema ili 
kuwapa matumaini watu hao anaalika 
jumuiya ya kimataifa kuunga mkono 
juhudi za makanisa ya Syria kusaidia 
walioathirika na vita vya wenyewe kwa 
wenyewe nchini humo.

Mkuu wa Kanisa la Orthodox la Mashariki na Mkuu 
wa Kanisa la Syria, Papa Nor Ignatus Aphrem II.

Mkuu wa Kanisa la Orthodox la Magharibi,
Papa Bartholomew I.

Askofu Brian Farrell, Katibu wa Baraza la Kipapa 
linalohamasisha Umoja wa Kikristo duniani (PCPCU).

Mkuu wa Kanisa Katoliki, Papa Francis,  
alituma salamu zilisomwa na Askofu Brian 
Farrell wa Kanisa la Ireland ambaye ni Katibu 
wa Baraza la Kipapa linalohamasisha uwepo 
wa Umoja wa Kikristo Duniani (PCPCU).

Ujumbe wa Papa unasema: ‘‘Mmetoka 
pande zote za dunia kuhudhuria mkutano 
katika roho ya mkutano wa kwanza wa 
Dunia wa Misioni uliofungua ukurasa mpya 
baina za jumuiya za kikristo katika wito wa 
misioni. Nawakumbusha kuwa kazi ya Roho 
Mtakatifu inaanza wakati wa Ubatizo ambao 
ni wakati wa mabadiliko unaowaunganisha 
wakristo wote kwa Kristo katika umoja 
ambao tunahitaji kuuonesha wazi wazi ili 
dunia ipate kusadiki (Yn. 17: 21),” alisema. 

Katika salamu zake Askofu Mkuu Justin 
Welby wa Kanisa Kuu la Anglikana la 
Canterbury, Uingereza alisema tuungane na 
mitume wa kwanza ambao kwa kukubali 
utume wao walisema “ufalme wako uje 
duniani.”

Katibu Mkuu wa Fungamano la 
Makanisa ya Kilutheri Duniani (FMKD), 
Mchg. Dkt. Martin Junge, alitoa salamu 
zilizosomwa na Mkurugenzi wa Misioni 
na Maendeleo FMKD kwa wakati huo, 
Mchg. Dkt. Fidon Mwombeki. 

Prof. Dkt. Dimitra Koukoura wa 
Kanisa la Magharibi la Orthodox alisema 
upo umuhimu wa kuwasha upya moto 
wa ushuhuda wa Kikristo katika nchi 
za ulaya. Alisema moto wa Injili kwa 
wakristo katika nchi za magharibi sasa 
umefifia. 

Kule kukumbatia sana udunia, 
utandawazi, ubinafsi na kutojihusisha 
na dini ni baadhi ya sababu kuu za 
kudidimia kwa imani ya Kikristo ulaya.

Sababu nyingine ni kuibuka kwa 
utawala wa kidikteta uliodumu katika 
nchi nyingi karne ya 20 ambao ulitumia 
mbinu za kikatili kung’oa imani kwa 
Mungu wa upendo toka katika maisha ya 
kila siku; katika kumbukumbu na kutoka 
mioyoni mwa wakristo. Japo mwishoni 
mwa karne ya 20 serikali nyingi za 
kidikteta ziliangushwa lakini ikawa 
vigumu kupona kutokana na kirusi cha 
kutomjua Mungu kilichoingizwa kupitia 
mfumo wa kiuongozi. 

Na Kipindi cha kuelimika 
(enlightenment age) kilileta mageuzi 
makubwa katika elimu na maarifa hasa 
katika nyanja za teknolojia ndio sababu 
watu wakaona wako juu ya imani ya 
dini. Kwa maelezo zaidi funga tovuti: www.
oikoumene.org/en/resources/documents/
commissions/mission-and-evangelism/

Profesa Dkt.  Dimitra Koukoura,
Kanisa la Magharibi la Orthodox.

Salamu zatolewa
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Mch. Dkt. Elieshi Mungure, Katibu Dawati la Afrika la Fungamano la Makanisa Duniani; Mch. Dkt. Olav Fykse Tveit, Katibu Mkuu wa Baraza la Makanisa Duniani 
(WCC); Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) wakiwa katika Ibada katika Usharika wa Nkuarungo, Mkoa wa Kilimanjaro 11 Machi 2018 pamoja 
na baadhi ya wajumbe wa Mkutano wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti. Wengine pichani ni viongozi wa Usharika. Siku hiyo wajumbe hao wapatao 1,200 walishiriki 
ibada mikoa ya Arusha na Kilimanjaro.   Picha na Albin Hillert/ WCC 

Mkuu wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Askofu Dkt. 
Fredrick Shoo, amewataka 
wajumbe wa Mkutano 
wa Dunia wa Misioni na 
Uinjilisti (CWME) waendelee 
kuongozwa na Roho katika 
hija ya mabadiliko ili duniani 
pawe mahali pa haki na 
amani na kuhuisha ahadi ya 
ufuasi kwa Kristo. 

Hayo yalisemwa na Mkuu 

Askofu Mary Ann Swenson wa Kanisa la United Methodist, Marekani (kushoto)
akiwa na Dkt. Agnes Abuom (katikati), Mwenyekiti wa Vikao vya Kamati 
Kuu, WCC, akisoma tamko la washiriki wanawake katika Mkutano wa Dunia 
wa Misioni mnamo 8 Machi, Siku ya Wanawake Duniani. Kauli mbiu 2018: 
“Kutokomeza ubakaji na ukatili kwa wanawake.”                                 (Picha na WCC)

kuulinda. “Kule kuona watu 
toka duniani kote wamefika 
mahali hapa tumeona ni 
ishara nzuri kwetu,” alisema.

Makanisa yakiwemo 
ya Kiothodoki, Kilutheri, 
Anglikana, Katoliki na 
Pentekoste yaliwakilishwa 
na viongozi wa ngazi ya juu 
katika mkutano huo uliokuwa 
na Kauli mbiu: “Tukiishi 
kwa Roho na tuenende kwa 
Roho: Wito wa kuwa wafuasi 
wa mabadiliko.”  

usiku wa 13 Machi 2018 
wakati akiwaaga wajumbe 
zaidi ya 1,200 waliohudhuria 
mkutano wa 14 wa CWME.

Alisema Tanzania ni 
chimbuko la binadamu 
na nchi yenye milima 
Kilimanjaro, Meru, hifadhi 
za wanyama, ekolojia, 
maziwa na mito ambavyo 
kwa pamoja ni sehemu 
ya uzuri wa uumbaji wa 
Mungu ambao tunajukumu la 

Mkuu wa KKKT, Askofu Dkt. Fredrick Shoo (watatu kulia), aliongoza ujumbe wa 
Kanisa katika Mkutano wa 14 wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti. Picha na Elizabeth Lobulu

Roho Mtakatifu atuongoze tulete mabadiliko duniani

Ujumbe wa KKKT katika Mkutano wa 14 wa CWME

ni Katibu Mkuu wa WCC, Mch. 
Dkt. Olav Fykse Tveit, akihubiri 
katika ibada tare 11 Machi 2018.
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‘GETI’ inafundisha vijana masuala ya umoja kiekumeneNa Elizabeth Lobulu

Vikundi mbalimbali vilikutana kabla 
ya Mkutano wa Dunia wa Misioni na 
Uinjilisti na kimoja kilikuwa cha vijana 
120 wakiwemo wanafunzi wa theolojia 
na elimu ya dini; watafi ti wa umoja 
kiekumene; na wachungaji chini ya 
mwavuli wa ‘GETI’. Huo ni ufupisho wa 
maneno ‘Global Ecumenical Theology 
Insitute’. Lengo la GETI ni kuhimiza na 
kuandaa vijana watakaokuwa watumishi 
au viongozi wa kazi ya misioni siku 

Kama ishara ya kuendeleza uhai na huduma 
duniani, washiriki wa GETI walipanda miti Chuo 
Kikuu cha Tumaini Makumira. (Picha zote na WCC)

Vijana walibadilishana mawazo na wakufunzi wao kuhusu njia mbalimbali za kuwashirikisha vizuri na kwa 
ufanisi zaidi vijana ili watoe huduma makanisani kwao hasa katika kufanya kazi za misioni.

GETI ilitoa fursa kwa vijana kujifunza mijadala kuhusu masuala ya misioni na umoja kiekumene duniani.

zijazo. Vijana hao watheolojia waliotoka 
vyuo na taasisi mbalimbali duniani; 
walikutana Chuo Kikuu cha Tumaini 
Makumira, Arusha 5 - 7 Machi 2018 
na baadaye wakajiunga na wajumbe wa 
Mkutano wa 14 wa CWME.

Pamoja na mambo mengine, vijana 
hao walipokea na kujadili mada 
kuhusu: Umoja Kiekumene; Mijadala 
ya Kitheolojia; Theolojia ya Kiafrika; 
Ukristo na Mwingiliano wa Theolojia na 
Utamaduni. 

Pia walishiriki warsha kwa Vijana 
iliyohusu Misioni katika Vyuo na Shule 
za Sekondari na Huduma ya Vijana 
katika Makanisa na maeneo wanakotoka. 

Washiriki waliona upo umuhimu wa 
kubadili mbinu za kuwafi kishia vijana 
Injili kwa sababu wanaona hali ya sasa 
imebadilika ikilinganishwa na zamani. 
Wanataka mikakati ya makusudi ifanyike 
kuwashirikisha zaidi vijana katika 
huduma.

Kwa kuona changamoto zao zinafanana, 
Vijana wa GETI katika warsha yao 
walitoa wito umoja wa kiekumene  katika 
makanisa yote uimarishwe.

Walitaka mbinu za kufanya kazi ya 
kueneza Neno la Mungu zibadilishwe 
na ziendane na mazingira. Walihimiza 
kuwaendea na kuwafi kishia watu walio 
pembezoni Injili ya upendo, haki na 
neema. 

Pendekezo jingine kwa mkutano 
lilikuwa kuwaalika wakristo waishi 
maisha ya utume na ufuasi kwa kuhubiri 
Injili ya kweli ya Yesu Kristo. Mkutano wa Dunia wa Misioni na Uinjilisti ulikuwa na timu ya waandishi wa habari toka nchi mbalimbali.
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Wilson Sanga awa Askofu Kusini Kati

Askofu Wilson Benjamin Sanga,
Dayosisi ya Kusini Kati.

Askofu Wilson Benjamin Sanga,  
ameisifu Serikali chini ya Rais John 
Pombe Magufuli kwa jitihada inayofanya 

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Mhe. Christopher Ole Sendeka akimpa zawadi Askofu Wilson Benjamin Sanga. 

kukabiliana na rushwa na ubadhirifu wa 
mali za umma nchini.

Askofu Sanga aliyasema hayo wakati 
wa itikio lake baada ya kuwekwa wakfu 
na kuingizwa kazini kuwa Askofu 
mpya wa Dayosisi ya Kusini Kati 
kuchukua nafasi ya Askofu Lewis Sanga 
aliyemaliza muda wake. 

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dkt. Fredrick 
Shoo, aliongoza Ibada hiyo ya wakfu. 

Baada ya kuwekwa wakfu Askofu 
Sanga alimwingiza kazini Mch. Adili 
Sanga Pagallo kuwa Msaidizi wa Askofu 
Dayosisi ya Kusini Kati.

Katika itikio hilo, pia aliomba 
ushirikiano toka upande wa Serikali 
kwenye mradi wa Dayosisi wa kupata 
nishati ya umeme kwa kutumia nguvu ya 
maji ambao ulikuwa haujapatiwa kibali.

Alimwomba Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Mheshimiwa Christopher Ole 

Sendeka asaidie kufikisha ombi hilo 
Serikalini kwamba kupitia Mamlaka ya 
Nishati Vijiji (REA) Dayosisi ya Kusini 
Kati iweze kupatiwa kibali ili mradi 
huo uweze kukamilika kwa wakati 
uliopangwa.

Mkuu huyo wa Mkoa aliiwakilisha 
Serikali katika ibada hiyo.

Mkuu wa KKKT, Askofu Dkt. Fredrick 
Onael Shoo, alimpongeza Askofu 
Sanga na kumtaka awe mnyenyekevu, 
mwenye upendo, asiwe mnafiki wala 
kutegemea nguvu zake mwenyewe bali 
ategemee kuongozwa na Mungu na 
kutenda haki anapowahudumia watu. Pia 
alimshauri awe na ushirikiano na wale 
anaowaongoza ili jamii iwe na amani.

Mkuu wa Kanisa alikemea tabia ya 
baadhi ya viongozi wasio na ushirikiano 
wanaotumia vitisho ili kupitisha mambo 
wanayoyataka wao. 

Katika hili alisema, baadhi ya viongozi 
hutaka kutumia nguvu za kishirikina ili 
kufanikisha matakwa kama hayo. Na 
akaomba Askofu Sanga asifike huko.

Baadhi ya viongozi waliohudhuria Ibada ya kuwekwa wakfu Askofu Wilson Benjamin Sanga wa Dayosisi ya Kusini Kati, Makete mjini tarehe 24 Juni 2018.
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Mkuu wa KKKT, Askofu Dkt. Fredrick Shoo, aliongoza Ibada ya kumweka wakfu, Mchg. Dkt. Isaac Kissiri 
Laiser, kuwa Askofu wa kwanza wa Dayosisi ya Magharibi Kati tarehe 10 Juni 2018. Dayosisi hiyo ni ya 26  
ya KKKT. Kutoka kulia ni Msaidizi wa Askofu wa Dayosisi hiyo, Mch. Newton John Maganga, akifuatiwa na 
Askofu Laiser; Katikati ni Makamu wa Rais Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan; Mkuu wa KKKT na kushoto 
ni Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Mheshimiwa Aggrey Mwanri. 

Milango iko wazi kushauri Serikali

Askofu Dkt. Solomon Massangwa kushoto, Askofu Charles Mjema na Askofu Dkt. Alex Mkumbo wakishiriki tendo la kumweka wakfu Askofu Dkt. Kissiri Laizer.

Askofu Dkt. Isaac Kissiri Laiser,  baada ya kuwekwa wakfu kuwa Mkuu wa Dayosisi ya Magharibi Kati.

Makamu wa Rais, Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan, amesema milango ya 
Serikali iko wazi kwa viongozi wa dini 
kutoa ushauri na kukosoa.

Makamu wa Rais aliyasema hayo 
alipohutubia katika ibada na sherehe ya 
kumweka wakfu Askofu Isaac Kissiri 
Laizer kuwa Askofu wa kwanza wa 
Dayosisi mpya ya Magharibi Kati. Hapo 
awali ilijulikana kama Eneo la Misioni la 
Tabora. Uzinduzi huo unafanya Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT 
liwe na dayosisi 26.

Mkuu wa KKKT alipongeza Serikali 
kwa jitihada za kupambana na rushwa 
na ufisadi na kukemea tabia iliyozuka 
ya watu wasio na nia njema kujaribu 
kupotosha mantiki ya tamko la kanisa 
lililotolewa wakati wa Kwarezma.

Waraka huo kwa washarika wa KKKT 
ulitolewa na Maaskofu wa KKKT na 
kupata idhini ya Halmashauri Kuu ya 
KKKT, pamoja na mambo mengine 
ulihusu hali ya kiuchumi, kijamii na 
kisiasa nchini kwa lengo la kuangaliza 
mapungufu ili hatua stahiki zichukuliwe. 

Askofu Shoo alimtaka Askofu 
Laizer aepuke kutawaliwa na kiburi 
cha madaraka. Alimshauri asikubali 
kurubuniwa na mtu yeyote bali atunze 
usafi wa kanisa kwa kutumika kwa 
uaminifu.

Pia alimtaka atunze roho za watu, 
kumhudumia mtu kiroho na kimwili, 
kutoa na kutetea haki na heshima ya 
mwanadamu hasa walio wanyone na 
wanaoteseka.

Askofu Laizer alisema atatoa 
ushirikiano na kuunga mkono Serikali 
kwa sera yake ya viwanda.
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Viongozi wa Makanisa ya Kilutheri Tanzania na Marekani wakutana

Picha za viongozi wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Marekani na wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania waliokutana Moshi 6 - 9 Agosti, 2018.

Mkuu wa KKKT, Askofu Dkt. Fredrick Onael Shoo, alifungua Mkutano wa viongozi 
wa Kanisa ya Kiinjili la Kilutheri Marekani na wa KKKT. Pichani ni walioshiriki 
kuongoza Ibada ya ufunguzi mnamo 6 Agosti 2018.

Askofu Brian Maas kutoka Sinodi ya Nebraska, Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Marekani, akihubiri wakati wa ibada ya kufungua mkutano wa maaskofu wa 
KKKT na wa Kanisa la Marekani. 

Pichani juu na hapo chini ni baadhi ya washiriki wa Mkutano wa Maaskofu 
wakijiandaa kwa majadiliano katika vikundi.

Askofu Dkt. Alex Mkumbo 
akiongoza sala ya asubuhi  
wakati wa mkutano wa 
maaskofu wa KKKT na 
Marekani.

Mch. Dkt. Wyvetta Bullock,  
Msaidizi wa Mkuu wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Marekani, akifurahia zawadi 
iliyotolewa na Mkuu wa 
Kanisa, Askofu Dkt. Fredrick 
Onael Shoo, kwa niaba ya 
KKKT kwenda Kanisa hilo la 
Marekani.

Picha zote na Askofu Mike 
Girlinghouse, ELCA
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EKUMENE: Papa Francis afanya ziara WCCNa Elizabeth Lobulu

Historia iliwekwa tarehe 21 Juni 2018 
Baba Mtakatifu Francis, alipotembelea 
Baraza la Makanisa Duniani (WCC) 
jijini Geneva, Uswisi wakati wa kilele 
cha kumbukumbu ya miaka 70 ya WCC. 
Ziara hiyo ya hija iliandaliwa chini ya 
kauli mbiu: “Kutembea, kuomba na 
kufanya kazi pamoja.”

Kiongozi huyo wa Kanisa Katoliki 
duniani alisema: “Kutokuwa na umoja 
ni kinyume cha matakwa ya Kristo na ni 
kashfa inayokinzana na wito mtakatifu 
wa kuhubiri Injili kwa kila kiumbe. 

“Kuishi imani ya Kikristo kunataka 
uache ubinafsi ili ujitoe kwa Yesu kwa 
nguvu zote. Waraka kwa Wagalatia 
utufundishe kuwa maisha ya kikristo 
ni kujitoa ukitambua ubaguzi wowote 
hauna nafasi kubwa katika utambulisho 
wetu. Unafundisha kutokuwa na ubaguzi 
kwa kuchagua kuwa mali ya Yesu kabla 
ya kuwa wa Apollo au Kefa; kuwa 
mali ya Yesu kabla ya kuwa Myahudi 
au Mgiriki; kuwa mali ya Yesu kabla 
ya kujitambulisha upande wa kulia au 
kushoto kisiasa. Hilo la kuchagua kwa 
kuongozwa na Injili; kuchagua wengine 
badala ya kujipendelea binafsi... katika 
macho ya dunia, linaonekana ni hasara.

“Tofauti zetu zisiwe kisingizio cha 
kutoshirikiana kwa kuwa hata sasa 
tunaweza kutembea pamoja katika Roho 
tukisali, kueneza Injili na kuhudumia 
watu kwa pamoja,” Papa Francis alisema.

wanachama 348. Wanachama wanatoka 
madhehebu na makanisa ya nchi na maeneo 120 
duniani ikiwakilisha wakristo zaidi ya milioni 
560. Makanisa hayo ni pamoja na ya Orthodox, 
Anglikana, Baptisti, Kilutheri, Methodisti, 
makanisa ya Reform na yanayojitegemea.

Kanisa Katoliki siyo mwanachama wa 
WCC, lakini lina ujumbe wa kudumu katika 
Kamisheni ya WCC ya Imani na Ushirika (Faith 
and Order) na linashirikiana na WCC kupitia 
taasisi nyingine likiwemo Baraza la Kipapa 
linalohamasisha Umoja wa Kikristo Duniani 
(PCPCU). Ratiba ya Papa ilikuwa ifuatavyo: 
Baada ya kufika uwanja wa ndege wa Geneva 
kutoka Roma, Italia alikwenda kumsalimu Rais 

Papa Francis alihutubia viongozi wa dini wakiwemo wajumbe 150 wa Kamati Kuu ya WCC alipofanya ziara 
Baraza la Makanisa Duniani (WCC), Geneva, Uswisi.   (Picha zote na Albin Hillert/ WCC)

Katibu Mkuu wa WCC, Mch. 
Dkt. Olav Fykse Tveit, alisema 
awali: “Ujio wa Baba Mtakatifu 
Francis wakati wa maadhimisho 
ya miaka 70 ya WCC ni alama 
ya kumbukumbu kihistoria ya 
kuuendea umoja wa wakristo na 
jitihada za kutafuta na kujenga 
ushirikiano wa makanisa ili 
amani na haki duniani iwepo.

“Kuanzia ngazi ya chini 
hadi ya kimataifa, mahusiano 
hayatabaki kama zamani baada 

Papa Francis akifurahia zawadi aliyopewa naKatibu Mkuu wa WCC 
Mchg. Dkt, Olav Fykse Tveit.

Mwenyekiti wa Kamati Kuu ya WCC, Dkt. Agnes Agboum, akiwa jukwaani na viongozi wengine wa WCC. 
Papa Francis  alitoa baraka katika ibada ya maombi kiekumene alipofanya ziara WCC. Kulia kwa Papa ni 
Katibu Mkuu wa WCC, Dkt. Olav Fykse Tveit, akifuatiwa na Askofu Mary Ann Swenson, Makamu Mwenyekiti 
wa Vikao vya Kamati Kuu, WCC.

ya ziara hii kwani 
i m e d h i h i r i s h a 
tunaweza kufanya 
mengi tukiwa 
pamoja.” 

Pia Dkt. Tveit 
aliyaalika makanisa 
yote yashirikiane 
zaidi ili kusaidia 
wakimbizi, watu 
walioathirika na 
mabadiliko ya tabia 
nchi, walio vitani 
na wanaopigania 
haki kwa kuwekwa 
pembezoni.  

WCC ina 
m a k a n i s a 

wa Uswisi, Mheshimiwa Alain Berset, 
na kisha kujiunga wenyeji wake, WCC.

Awamu ya kwanza ilikuwa ni 
kutembelea Chuo Kikuu cha Kiekumene 
cha WCC cha Bogis-Bossey, nje kidogo 
ya jiji la Geneva. Wakati huo pia 
ulitumika kubadilishana zawadi na kula 
chakula cha mchana na viongozi wa 
WCC. 

Awamu ya pili ilikuwa ibada ya 
kiekumene Ofisi Kuu ya WCC ambapo 
Papa alikutana kusalimiana na viongozi 
wa dini waliofika kuonna kuwahutubia 
viongozi wa dini wakiwemo wajumbe 
150 wa Kamati Kuu ya WCC. 

Kabla ya kurudi Roma,  aliongoza 
Ibada ya misa katika Kituo cha Mikutano 
Palexpo.

Papa Francis akiagana na Dkt. Agnes Abuom, Mwenyekiti wa 
Vikao vya Kamati Kuu WCC na Katibu Mkuu wa WCC, Mch. 
Dkt. Olav Fykse Tveit  baada ya ziara ya siku moja WCC.
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Mkutano wa kimataifa wa Walutheri wenye asili ya Afrika wafanyika

Mchg. Dkt. Fidon Mwombeki, Katibu Mkuu wa Baraza la Makanisa Afrika (AACC) 
akitoa mada katika Mkutano wa Kwanza wa Kimataifa wa Walutheri wanaoishi 
ugenini hususan Marekani uliofanyika Moshi, Mkoa wa Kilimanjaro 9-13 Agosti. 

Mkutano wa kwanza wa kimataifa wa Walutheri wenye asili ya Afrika (IALC) ulifanyika 9 - 13 Agosti 2018 katika Hotel ya Uhuru mjini Moshi, Kilimanjaro. Mkutano 
huo ulihudhuriwa na washiriki kutoka Marekani na Tanzania. Viongozi wa KKKT walikuwa ni miongoni mwa washiriki 95 waliohudhuria.

Baadhi ya viongozi hasa kutoka Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Marekani wenye 
asili ya Afrika waliohusika kuandaa Mkutano wa IALC. Kutoka kulia ni Mch. 
Dkt. Emmanuel Grantson, Mwenyekiti wa IALC; Mch. Perucy Butiku, Msaidizi 
wa Askofu Sinodi ya Metro New York; Mch. Dkt. Joseph M. Bocko, Mratibu wa 
IALC na Mch. Dkt. Andrea Walker, Mkurugenzi wa Misioni ya Dunia na wote 
hao ni watumishi wa Kanisa hilo la Marekani. Wengine ni Mch. Dkt. Elieshi 
Mungure, kutoka Fungamano la Makanisa ya Kilutheri Duniani akifuatiwa na  
Bibi Toromare Mananato kutoka Kanisa la Kiinjili la Kilutheri la Madagaska.

Wajumbe wa Mkutano walipohudhuria ibada Usharika wa Kathedrali ya KKKT, 
mjini Moshi, tarehe 12 Agosti, 2018. Mch. Dkt. Albert Starr wa Marekani akitoa maoni wakati wa mkutano.

Picha zote na 
Jerome Killeo, KKKT DK



Kongamano na mkutano mkuu wa vijana vyafanyika Mwanza

Mkuu aonya wanawake wasiwe na ukatili kwa wengine

Kongamano la Tano na Mkutano 
Mkuu wa Tatu wa Vijana wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri (KKKT) ulifanyikia, 
Shule ya Kassa jijini Mwanza 20 - 25 

Juni  2018.  
Kongamano hilo liliokutanisha watu 

1,000 toka Dayosisi 25 za KKKT na 
maeneo ya misioni uliongozwa na Kauli 

mbiu: “Wajibu wa  Kijana Mkristo na 
Matengenezo ya Kanisa.” Neno kuu 
lilikuwa: “Tazama, sisi tumeviacha vitu 
vyetu vyote na kukufuata” (Lk 18: 28b).

Mkutano Mkuu wa 17 wa Wanawake 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania  (KKKT) ulifanyika Shinyanga 
16 - 19 Juni 2018. Mkurugenzi wa 
Wanawake KKKT, Bibi Faustina Nillan, 
alisema kauli mbiu ya Mkutano huo 
ilikuwa: “Nimeona mateso ya watu 

wangu.... nimesikia kuugua kwao, nami 
nimeshuka niwatoe” (Mdo. 7: 34). 

Washiriki wapatao 150 walihudhuria. 
Miongoni mwa matukio muhimu 
wakati wa mkutano ulikuwa uzinduzi 
wa Mpango wa Usawa na Haki ya 
Jinsia 2018 - 2020. Wakati wa uzinduzi 

huo Mkuu wa KKKT, Askofu Dkt. 
Fredrick Onael Shoo, alisema wanawake 
huonekana wako mstari wa mbele 
kupigani haki za wanawake na watoto 
lakini baadhi yao wanafanya ukatili kwa 
watu wengine hasa watoto, nk. Hivyo 
alitaka walio na tabia hiyo waache.

Baadhi ya vijana 1,000 walioshiriki Kongamano la Vijana wa KKKT lililofanyika Shinyanga.

Mkuu wa KKKT, Askofu Dkt. Fredrick Onael Shoo, akikabidhi vyeti kwa vijana waliohudhuria Kongamano lao jijini Mwanza. Kongamano lilitanguliwa na Mkutano 
wa Halmashauri Kuu na Mkutano Mkuu wa Vijana. Watatu kulia ni Askofu Andrew Gulle wa Dayosisi ya Mashariki ya Ziwa Victoria.
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KINApATIKANA:
“Tumwabudu Mungu Wetu” 

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) linapenda 

kuwatangazia Washarika wote 
kwamba toleo jipya la kitabu cha: 

“Tumwabudu 
Mungu Wetu” 

chenye umbo dogo na mwonekano 
mpya, kinapatikana sasa.

Uhuru na Amani

Bei ya nakala moja 
ni Sh. 12,000/-

Mawasiliano:
Bi Evaline Kivo 

Ofi si ya Hazina KKKT  
Simu: +255 658 889 734

Robinson Lukumay
Ofi si ya Hazina KKKT

Simu: +255 783 450 791

Kwa maelezo zaidi:
Mchg. Lazaro Rohho 

NKM Misioni na Uinjilisti
KKKT

Simu: +255 766 288 887

Mkuu wa KKKT, Askofu Dkt. Fredrick Onael Shoo, akizindua 
Kitabu kipya cha ‘Tumwabudu Mungu Wetu’ hivi karibuni. 
Wengine ni Katibu Mkuu wa KKKT, Bw. Brighton Killewa (kulia) 
na Naibu Katibu Mkuu Fedha na Utawala, Bw. Loata Mungaya 
Laizer.


